Kinh quá đi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi huy820810, 30/11/07.

1. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    CHo ăn cá mồi là y như rằng xuất hiện 1 bầy lúc nhúc như thế này
    Mà cho ăn tôm hoài thì sợ cá nó thiếu chất, có ai biết con này là gì ko? Nhỏ lắm dài chưa đến 1mm nữa. Bò lúc nhúc trên kính gớm ko chịu được

2. Sabrina Lachey

Sabrina Lachey Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc giun hay sán gì đó bạn ui,bò lúc nhúc,kinh gớm,nghe mà sởn da gà...:D

3. TonyNguyen

TonyNguyen Banned

Thích đã nhận:
    0
    còn ko bít chạy ra chổ bán cá hỏi người ta nữa kekeke

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy con này ăn tôm,thịt cũng xuất hiện thui,mới đầu nhìn tưởn trùng chỉ nhưng nhỏ và trắng hơn.Tụi này ko biết tên,mình hay gọi nó là trùng roi.có người thì cho rằng nó gây bệnh cong vây,có người cho nó vô hại.Riêng mình thì thấy tụi này ko cách chi loại nó được.mình đã thử thay nước,đem phơi hồ,rùi vài ngày đâu cũng vào đấy thui,mà lạ một điều chỉ xảy ra ở hồ la hán.Nói chung chịu thôi,nếu thấy ghê thì đừng nhìn

5. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    bỏ lau kính loại lớn vào đi em, cho nó vào 2 ngày la vô tư thôi hhehehehehe

6. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    mấy con mà nhỏ nhỏ, trắng trắng bơi nhoi nhoi trong nước thì nên thay nước nước thuờng xuyên, và cho muối nhiều hơn cho đến khi ko còn tụi nó nữa để phòng bệnh cho cá, vì hồi đó mình cũng vừa phát hiện tụi nó thì hôm sau cá mình bị nấm :) Còn nếu cũng giống giống vậy mà tụi nó kết thành từng mảng, bám vào thành hồ thì có vẻ vô hại bạn ơi, cho một em lau kiếng vào là nó làm sạch boong à :D

7. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng nghĩ là nó vô hại, ko thấy nó bám lên mình cá, lúc trước xái bio knock số 2 thì diệt được nhưng thuốc này xài ko an tâm cho lắm. Mùa này đang lạnh nữa chắc phải chịu khó thay nước mỗi ngày quá.

8. drum

drum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình bị rồi,mua lọ thuốc gì chử tàu hổng đọc được ,màu xanh xanh ngoài tiệm bán 10k,bắt cá ra ngoài cho vao 10 giọt(hồ mình 80-45-45) lấy bông gòn ra chạy máy lọc khoang 30 phút.xong thay hết nước.bỏ cá vào.mình 3 hồ đều bị nay hết rồi.cá vẩn bình thường không có gì đáng lo cả.thân.quên nửa,cách này do ông chủ tiệm bày ,ghi cho rỏ chứ không bị kiện bản quyền...hì hì

9. anhvinh86_dn

anhvinh86_dn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cái này thì bình thường thôi, nó ko có hại gì cho cá đâu mà chỉ mất mỹ quan thôi. Đem rữa sạch hộp lọc , còn bông lọc thì đun nước sôi nấu chín là ok thôi. Bảo đảm ko còn 1 em nào (trước đó nhớ dọn sạch máy em trong hồ hết đi nha) :))

10. oxTRUNGxo

oxTRUNGxo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình cách tốt nhất để loại bỏ mấy con trùn ấy là cho con lau kính vào là xong.
    lau kính vừa có thể ăn rêu đóng trên kính vừa ăn cà những con đó nữa.
    ( nhớ chọn em lau kính nào to hơn con lahán đang nuôi nhé)

11. NguyenDinhSang

NguyenDinhSang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sặc nu6ôi cá đúng là phức tạp ,chốnmg bao nhiêu là vi khuẩn

12. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này thì thấy rồi, khi nó phát triển nhiều quá bơi lên cả mặt nước hồ, cá La Hán có con rất sợ mấy con này, không dám lên ăn mồi luôn.
    Mình nhớ có đọc trong một tạp chí, họ chỉ là bắt cá ra,dùng một tấm nhựa mỏng sao cho che phủ hết mặt nước hồ rồi tăng muối vào cho Pekalimangan ( thuốc tím ) nồng độ cao vào, để khi mấy em đó chết rồi đem hồ đi phơi.Mình chỉ nhớ mang máng để các bạn tham khảo thôi.Nhưng nghe nói là khó trị đó.

13. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy con này mình đã bị rùi, bạn zớt cá sang cái xô, rồi dùng tay zớt cá sang một hồ khác - hồ này đảm bảo không có những con gium này, còn hồ cũ bạn rút hết nước rãi muối hột đều khắp hồ để khoảng 2 ngày, nhớ dùng muối chà xát lên thành hồ chung quanh - để diệt trúng giun, bộ lọc chà rữa kỹ bằng xà bông xong đem phơi nắng một ngày .Vậy là xong lũ giun này

14. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    và rồi nó cũng có lại hà :D... cứ tôm tép là nó lại xuất hiện... giải pháp cho em chùi kiếng vào là hay nhất. Thân