Kinh về cườm chim cu gáy.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi minhtrithanhtra, 15/12/11.

1. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Kinh về cườm chim gáy.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

Cườm cao, thòng xuống ức lồi,
    Hạt cườm chi chít, đóng dày tới biên,
    Loại này gù đấu siêng năng,
    Chim chưa tới cội đã gù giòn tan.

Cườm cao phân lối thẳng hàng,
    Nhưng cườm thưa thớt thì gù không căng,
    Loại này mời gọi thì hăng,
    Chơi chưa hết nước lại hay bỏ chừng.
    Chơi cu trọng nhất ở cườm,

Màu vàng phủ kín gọi là huỳnh kiên.
    Còn không phải có nền cườm,
    Vàng chơi bền chặt, đỏ thì hung chim.

Con nào cườm trắng phau phau,
    Nhìn trên như dưới nuôi rồi uổng công,
    Loại này kém hẳn cườm thưa,
    Không thì cố chọn anh nào cườm đen,
    Cườm đen đừng chọn lọ nồi,
    Cườm đen nhàn nhạt loại này đích danh.

...Lời thô, ý thiển đừng cười,
    Chim hay mới đến tay người hữu duyên.

Thân gởi các bạn đọc và nghiền ngẫm để tuyển chim hay làm mồi.

Last edited by a moderator: 18/12/11
  2. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Bác Minh Trí có nhiều bài kinh hay thiệt... Dễ nhớ, dễ hiểu nữa... Phải chi mỗi phần của con cu gáy đều có một bài kinh thế này thì anh em cu cò dạng amato như em đây mỗi ngày mỗi tụng chẳng mấy chốc sẽ thành sư...cu như bác vậy. Cảm ơn bác đã chia sẽ với mọi người. Trân trọng!

3. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Còn hai câu cuối mà bữa trước sao in không qua nay gởi thêm cho đủ bài, các ace đọc cho vui!
    ...Lời thô, ý thiển đừng cười,
    Chim hay mới đến tay người hữu duyên.
    NHờ Mod ghép váo dùm xíu nha.

4. leduyhung

leduyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Cám ơn bác bài này hay quá bác ơi, bác còn bài nào nữa úp lên cho ACE đọc nghiền ngẫm đi bác!
    Thân chào bác!!!

5. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Chào bác,bác cho con hỏi chim có bao nhiêu phần trăm cườm vàng thì được gọi là huỳnh kiên ạ?Mà con nghe nói những con cườm vàng nhiều thì hay nóng chim phải ko bác?Rất mong nhận được câu trả lời của bác.

6. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    có bài kinh nào về qui ( dặm ) cu gáy không ta ?
    đọc bài trên thì nắm rỏ về cườm rồi.

7. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    kinh về dặm cũng đăng rồi, ngvu chưa đọc hay sao, xem lại phần đã đăng cũng trong tháng này nè ở mục Kinh cu gáy đó.

tinhtinh_l, ancugay, haicaro and 11 others like this.
  8. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Có một lườm mà cườm rựng, cườm đen, cườm 2 dây vẫn ko qua được .....không biết bác MInh tri có đề cập tới chưa? " cườm chảy, cườm giọt nước....cườm đó mới gọi là cườm gù mà Thiện Bảo Lộc đang cất công sưu Tầm ...và đã có rồi. nếu bác biết rõ về cườm như thế thì cho em xin một bản kinh ạh...

tinhtinh_l, ancugay, haicaro and 11 others like this.
  9. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Nếu Thiện có cái gì sưu tầm được từ cườm thì đăng lên để mọi người cùng tham khảo, nói bóng khó hiểu lắm Thiện ơi!

10. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    hì sao lại nói bóng chứ bác " em đề cập tới bộ cườm giọt nước" nếu bác chơi có thâm niên thì bác sẽ biết bộ cườm gioịt nước, cườm chảy....mà em hỏi nghiêm túc thôi. diễn đàn bác và bác Hai Việt là bậc cao thủ em nể nhất đó ...ko lẽ cao thủ như bác lại dấu ỉm luôn về kinh cu mà quên đi bộ cườm bậc nhất của con cu gáy" cườm giọt nước, chứ ko phải cườm mưa rơi đâu.

Hiện em có 1 con nước gù và kèm dập thì ưng ý ...em đã chứng kiến tới 4 con có bộ cườm như thế,...em biết thì mới hỏi bác nhưng ko thích nói và đưa hình nên diễn đàn thôi mà .

Last edited: 21/12/11
  11. minhtrithanhtra

Thích đã nhận:
    6,623
    Thú thực với Thiện là từ hồi nào tới giờ mình không có khái niệm gì về cườm giọt nước! Chừ nghe Thiện nói nên mới ngỡ ngàng, đã nói rồi, có vốn liếng bao nhiêu mình cung cấp hết cho dđ thôi, giữ mà làm gì, cát bụi rồi về cát bụi mà Thiện. Chào nghen!

hahai, centimet, tinhtinh_l and 22 others like this.
  12. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Câu kinh đầu tiên chính là đề cập tới loại cườm này đó bác ...có lẽ mỗi vùng miền sử dụng từ " nóng" khác nhau thành ra ae khó hiểu, nhưng tựu chung là đây.

13. Cuckkoo

Cuckkoo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Bác Thiện có thể up hình ảnh bộ cườm minh họa được ko, rất cảm ơn bác.

14. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Trên diễn đàn trước có xuất hiện 1 con, nhưng lâu quá nên em quên mất rồi ...em đã hứa rồi, ko đưa bất cứ một hình ảnh và thông tin nào lên diễn đàn " cugáy". giờ mở tiệm hớt tóc và phòng mạch bên pót cu gay. chuyên nắn gân và cạo đầu các cao thủ nếu cảm thấy có nhu cầu.

hahai, tinhtinh_l, ancugay and 7 others like this.
  15. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tôi nuôi con cu - dạng nuôi cho tồn tại để nghe tiếng kiu chơi thì cũng ngót chục rưỡi năm rồi, gọi là chơi cu thì cũng khoảng đôi niên. Lão cu Trung - Nam tôi gặp - hỏi cũng đã khá nhiều bậc, được nghe nhiều điều về cu, Tân cổ giao duyên ôi thì thôi rồi ... Thực tình bây giờ mới đọc thấy cụm từ "cườm giọt nước".
    Nó ra thế nào Thiện miêu tả rõ hơn tí được không, biết đâu mình có cả bầy ở nhà mà không biết ...

hahai, tinhtinh_l, CuPhuLong and 23 others like this.
  16. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Bác Hoàng ơi , bác bê ly trà đá lên bàn đi rùi lấy ngón tay trõ cho vào ly nước như là nhất dương chỉ vậy , nhất ngón tay bác lên , bác sẽ thây giọt nươc như thế nào , ậy ậy ậy đấy là cườm giọt nước , phìa dình trên phần ngón tay thì lớn phái dười bác thầy thế nào thì kễ cho anh em nghe , hi..hi..hi nói trật anh em đòng cười ..hi..hi , có vùng còn gọi là cườm tam giác , loại nầy rất hiếm .
    Thân

Last edited: 21/12/11
    hahai, tinhtinh_l, ancugay and 27 others like this.
  17. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Chắc chắn chim nhà bác ko có con nào cườm giọt nước cả, đào đâu ra cả bầy he he he ...nếu ở ngoài rừng mà gặp những con như vậy, mà mồi yếu thì nước mắt khóc còn nhiều hơn giọt nước ấy. trong đời chơi chim thiên5 chỉ gặp 4 con, 4 con ấy là những con chim thành danh và nước gù thì vô biên...thế thôi. bài bản đếm không kịp ..phần diễn đạt thì Bác Hai đã miêu tảm em ko có ý kiến gì thêm. đã bảo là bí mật tự tìm hiểu thì sao bật mí. nhưng ae chơi cu thâm niên cỡ 5 mùa cũng đã hiểu được cườm giọt nước thế nào.ko lẽ cụ chơi tới 10 mùa mà ko biết thì kẹt lắm.

hahai, tinhtinh_l, ancugay and 5 others like this.
  18. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Theo hướng dẫn của anh Hai thì xưa nay em nghe rất nhiều người nói về loại cườm này,nó được gọi là cườm mưa rơi hay cườm chữ V.
    Riêng em thì không những biết mà còn thuộc lòng những con có loại cườm này vì em đã từng chơi qua 3 con mồi cườm chữ V.
    Ưu điểm của loại này là có dàn gù rước tầm xa,chỉ cần nghe tiếng vỗ cánh,nghe thoáng tiếng chim lạ hoặc nhìn thấy dù ở rất xa là gù xối xả,gù không biết mệt mỏi.
    Nhược điểm lớn nhất của loại này lại ở khâu gù đối mặt,khi bổi tiếp cận nhánh thế gù tay đôi nó thường gù rất ít thậm chí bỏ gù,nhóm chơi chung với em thường gọi là loại 3 búa.
    Được nọ mất kia thường là quy luật rất chung của nghề chơi cu gáy mồi,chính vì vậy người chơi cu mồi cả đời vẫn đi tìm cái mà họ không bao giờ tìm được.
    Vài dòng trao đổi nếu anh Hai thấy sai chỗ nào làm ơn sửa dùm thằng em nha. Chúc anh luôn vui.

hahai, hungtg, tinhtinh_l and 32 others like this.
  19. leduyhung

leduyhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Bác minhtrithanhtra các bài kinh ở mục kinh cu gáy nó ở chổ nào mà kiếm hoài ko thấy bác chỉ dùm em với. Cám ơn bác!
    Thân chào!!!

20. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128