kíu em tập 2 với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi maxell, 10/8/08.

1. maxell

maxell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pác kíu em zới hok bít mấy con cá nó bị cái j nữa! 1 con thì có lỗ lốm đốm ở trên mõm gần cái trán của nó nhỏ li ti đang nghi ngờ ko bít có fai là bịnh đốm trắng ko nữa !
    con thứ 2 thì hok bít sao 2 3 bữa nay nó cứ hay cọ sát mặt nó với mấy tảng đá em bỏ vào hồ hay nó bị nấm vậy mấy pác kíu em với huhuhu~X(

2. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hic,bạn thử post hình xem,nếu như bạn nói thì đúng là nó bị nấm rùi

3. thanhca

thanhca Banned

Thích đã nhận:
    46
    Bị nấm thì bỏ Metylen xanh vô, rồi sưởi ấm 30 độ là hết chứ gì, bình tĩnh đi em trai!

4. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Coi chừng nó bị bệnh lỗ đầu , bạn xem bài viết này xem cá bạn bệnh có giống vậy ko nha.!
    BỆNH LỖ ĐẦU
    - Nguyên nhân và triệu chứng
    : Bệnh lỗ trên đầu do ký sinh trùng nguyên sinh Hexamita gây ra. Nếu cá mắc phải bệnh này ta quan sát trên đầu cá sẽ thấy xuất hiện những lỗ nhỏ màu trắng, những nốt sưng tấy hay mụn nhọt, dần dần những lỗ nhỏ này sẽ lớn hơn, đôi khi còn có mủ. Cá trở nên sụt ký, lờ đờ, chán ăn, đi phân màu trắng kéo dài thành từng sợi.
    - Cách chữa: Cho thuốc Dimetrydazole (5mg/1l nước hồ) hay Metronidazole (7mg/ 1l nước hồ) vào trong hồ cá. Lặp đi lặp lại trong vòng 3 ngày cùng với việc thay 20 – 30% nước hồ. Đôi khi cá cần được tiêm thuốc Metronidazole, nhưng việc tiêm gần những vùng bị bệnh chỉ nên được tiến hành bởi bác sĩ thú y có chuyên môn.

Nguồn : Sưu tầm

5. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    còn em thứ 2 thì bạn làm theo cách này xem sao :em nó bị nấm ,bạn mua bionock 2 hòa vào nước trong 1 cái cốc rùi cho vào hồ đang nuôi sau khi rút bớt nước ,cho chạy sủi oxi ,cho thêm 1 chút muối
    chúc bạn thành công

6. KhanhVy

KhanhVy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    em thứ nhất thì mình cùng ý kiến với ae. còn như em thứ 2 thì hình như là nước dơ quá(vì theo pác nó ko bị sao hết chỉ cọ ầm ầm vào hồ). Pác nên thay nước, cho metylen vào+metro nữa tăng sưởi & theo dõi vài hôm coi, chúc cá pác mau khỏe.:D

7. maxell

maxell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks các bác nhiều mấy bữa nay mới online dc h mới bít thánk nhìu

8. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì em thứ hai bị ngứa mình đó. Bác kiểm tra lại nước xem có nước dơ quá ko? Có thì thay nước mới, cho muối vào mở nhiệt độ từ 30-32 độ. Theo dõi từ từ sẽ khỏi. Còn không thì cứ tiếp tục tham vấn anh em ở đây

9. mai-rom

mai-rom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    - trường hợp 1: nếu là bệnh lỗ đầu --> mình không có kinh nghiệm. nếu cá bị nấm mình thường làm như sau:
    +thay toàn bộ nước 100%, rửa sạch hộp lọc, thay bông lọc, rửa máy lọc và ống dẫn nước.
    +cho muối vào hồ (muối hột) khoảng 2 nắm tay (ít hơn 1 chén muối) cho hồ 40x60cm.
    +bắt cá ra "tắm" trong nước muối nồng độ cao (nếm thử thấy mặn), dùng bông gòn chùi sạch các bông trắng trên mình cá nhẹ nhàng. thường các bông trắng này bám rất chặt, có thể hơi mạnh tay nhưng ở vùng bụng cá phải nhẹ nhàng. chùi một lần có thể không sạch hoàn toàn, vẫn thấy các chấm mờ, bạn thực hiện chùi lại vào hôm sau.
    +mỗi ngày thay 1/2 nước và cho thêm muối, có thể kết hợp methylen xanh.
    +để lọc và sủi oxy đầy đủ.
    ------> cá của mình khỏi trong vòng 1 tuần, hơn 6 tháng rồi chưa bị lại. cho nước cạn để khỏi tốn nứoc và thuốc, muối. nếu cá bị quá nặng theo cách trên không khỏi, bạn hãy tham khảo cách dùng thuốc trị nấm có trên diễn đàn.

- trường hợp 2: chỉ cần thay nước sạch, giặt bông lọc và cho muối vào hồ (khoảng 3 hoặc 4 muỗng nhựa ăn cơm hộp cho hồ 40x60cm) là ok.

p/s: trước giờ mình không dùng sưởi, cá vẫn khỏi bệnh, nên mình cũng không biết có sưởi thì có nhanh khỏi bệnh hơn hay không.

10. haokhang

haokhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của bạn là bị "lủng xuống" những lỗ nhỏ hay "nổi lên" những hạt nhỏ màu trắng như mụn cám vậy? Nếu là trường hợp đầu thì bị bệnh Lổ đầu rùi đó. . . Nhưng là trường hợp 2 thì bị nấm thông thường thui, kg sao đâu!
    - Nguyên nhân là do nước bị nhiễm khuẩn (dơ) thôi, thay nước mới, vệ sinh hồ và "hệ thống" lọc (máy lọc, ống dẫn nước, hộp lọc, thay gòn mới . . .). Sau đó cho muối nhiều vào, tăng nhiệt độ 310C trong khoảng 4-5 ngày là được.
    - Nước dơ quá cũng sẽ làm cá bị ngứa do nhiễm nấm nhe bạn.