kíu em với các pro ơi

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nuoichimok, 30/7/08.

1. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    em có 1 chú cm được 2 mùa ,vừa rồi có bị thằng kia ăn trộm . bị Nó nhổ hết lông ~X( bây giờ chim của em nhìn ko ra chim nửa nhưng nó vẫn hót , vậy có pác nào biết cách làm cho chim của em ra lông lại ko . Em xin cảm ơn rất nhìu :sick:

2. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Em nên cho chim của mình ăn cào cào nhiều vào, đồng thời bột của em phải có đậu phụng và trứng gà.Nhớ kèm them trái cây em nhé. như vậy khoảng 2 tuần là chim em thay lông đẹp lại như thường.Chú em có chú chim đẹp em nhe!

3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Ai nuôi chim mà không gặp phải trường hợp như bạn nhưng kiếm lại được là may mắn lắm rồi. Bạn chăm sóc chế độ như thường ngày thì khoảng 01 tháng sau bạn sẽ có chú chim đẹp, chú chú chim của bạn mau trở lại hình dáng cũ.

4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Trộn lẫn ít cám cò vào thức ăn của chim , cho ăn hoa quả và nhớ là trùm kín áo lồng cho em nó, treo vào nơi kín đáo, tránh chó mèo người qua lại :x >>> roai sẽ oke thôi !!

5. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Chim đó dạng hay nhát nếu dạng bạn củng không nên trùm áo lồng đâu, để tự cho chim tự ra lông. Nếu nhát thì phải trùm áo lồng để chim bớt nhảy và ra lông đẹp.

6. nuoichimok

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn các anh rất nhìu

chim của em đã la chim mồi rồi , rất dạn người ,em lấy về đã hơn 1 tháng . Vẫn cho ăn cám bình thường nhưng sao chú nó ko ra lông lại. thằng ăn trộm nó nhổ hết lông đuôi và lông cánh:confused: hic hic

7. dongnghiep

Thích đã nhận:
    210
    Bạn cứ để tự nhiên cho nó ra đừng nóng ruột, tháng sau nữa bạn sẽ có chú chim đẹp thôi mà.

8. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    muốn chim ra lông thì cần tăng lượng đạm trong cơ thể chim.như vậy thì bạn nên cho ăn những loại thứa ăn sau đây : cám (đậu phụng,trứng,có thể thêm mật ong,..),trái cây,bổ sung thêm sâu tươi và cào cào.ko nên cho ăn sâu khô khi chim đang ra lông.Nếu chim của bạn đã dạn người thì ko cần trùm khăn đâu.đó là theo kinh nghiệm của mình,nếu còn thiếu xót xin bỏ quá cho em...

9. nuoichimok

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn các anh rất nhìu .em sẽ làm thử theo lời các anh xem sao, hi vọng mọi chuyện sẽ tốt đẹp

10. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Bổ sung thêm chất vào cám như đậu phộng, cào cào khô và tươi (cho ăn hằng ngày), lòng đỏ trứng, khuyếc... Hằng ngày nên cho ăn nhiều trái cây chín như cà chua, chuối mật *****, nói chung là những loại trái cây khoái khẩu của nó.
    Cho tắm thường xuyên, sau khi tắm cho phơi nắng. Một số người nói phơi sương chim (buổi tối đặt lồng ở nơi nào cao ở ngoài trời) sẽ kích thích chim ra lông và lông đẹp. Bạn thử áp dụng xem sao nha!
    Chúc chim bạn sớm lấy lại phong độ!