kíu em với, tép chết đầy hồ!!!!!!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi cacontapboi, 8/8/07.

1. cacontapboi

cacontapboi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi hôm bữa lên Cao quý tậu thử 4 em tép đỏ về chơi!
    không biết tại sao mà chỉ trong 3 ngày bọn chúng ra đi lần lượt hết !!!~X(
    em cũng không biết tại sao nữa, em nghĩ tới hàng đống lý do mà không biết đúng hay sai. quý vị tiền bối ra tay giúp đàn em gà một tí ạ!!! đội ơn các tiền bối lắm lắm.:-S
    1. do mang tép về nhà trong khoảng thời gian dài ---> gây sốc tép (nhà em ở tuốt Bình Tân)
    2. do không để tép có thời gian làm wen với môi trường mới ( về nhà là hấp hối đổ vào hồ liền)
    3. do tép đã yếu sẵn
    5. do tép không sống tốt trong hồ phân trộn
    6. do hồ không mở máy lọc
    7. do nhiệt độ cao ( mà mấy tụi tép đỏ này chịu nhiệt giỏi lắm mừ)
    8. do o có thức ăn
    9. do..... em hông có duyên với mí cu tép nì thì phải :crying:
    VẬY THEO CÁC PÁC THÌ DO ĐÂU Ạ!!!!!!

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    nếu bên trong có đủ rêu để chúng bám và oxi nhiều thì đi máy bay cũng ko sao(tiếc là chả có chú nào dc lên máy bay).chỉ sợ trên dg về,gặp nhiều ổ gà làm sốc chúng thôi
    mình mới xin 4 con,về bỏ tùm vào luôn,ko sao,tép khỏe thì dc tuốt,nhưng nếu cẩn thận thì vẫn phải làm từng bước(diễn đàn đã chỉ rồi)
    theo mình đây là 1 trong số các nguyên nhân.nếu bạn mua ngay con tép khoẻ,về thả vào luôn cũng ko sao,nếu mua nhầm con mới về,còn yếu,mua về gặp đường xa,môi trường mới thì chết là ko thể tránh khỏi,như neon đó
    hồ set up 1 tháng trở lên cho môi trường ổn định thì thả tép dc rồi,đâu cần biết phân gì,nhưng đẹp hay xấu thì mới do phân(ADA thì làm nổi màu tép,tép đỏ hơn...)
    nếu là hồ nhỏ thì ko máy lọc cũng ko sao
    tép ăn rêu ko cần thức ăn khô,vì thức ăn chủ yếu của nó là phân cá,rêu,lá cây rữa,bổ sung thì tốt hơn
    ko phải ko có duyên,chỉ là cách làm ko đúng,tép ko khoẻ,hồ ko tốt,CO2 quá nhiều,có nhiều loài cá trong hồ khiến chúng stress...thế thôi

3. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào cacontapboi, lí do thứ 2 và thứ 7 là nguyên nhân gây chít lũ tép của em đó. [-(
    thứ 1: khi mua tép về cần đổ tép ra một cái chậu rồi từ từ cho nước trong bể vào chậu tép (cỡ từng giọt một) để tép quen với nước trong bể như là PH,KH, nhiệt độ.... nếu k tép sẽ sốc nước mà chết do em đổ vô hồ gấp quá.
    thứ 2: mặc dù red chery chịu nhiệt và có sức chịu đựng khá hơn tép crystal red nhưng nhiệt độ an toàn và tốt cho tép nên ở 28 độ thui.
    thứ 3: em nên yêu cầu người bán bỏ một ít moss vào bịch tép trong trường hợp phải vận chuyển xa.
    cuối cùng là nên lựa tép tại nơi bán những con khỏe mạnh , năng động đừng nên lựa những con đứng im một chỗ nhé cacontapboi. (anh mua chery lẫn crytal về mà có chít con nào đâu)
    chúc em thành công với đợt tép sau nhé.:applause:

4. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    thank pác MR BOO va pác HGCLUCKYBEAR nhiều lắm!
    lần mua sau em sẽ cẩn thận nhiều hơn, chứ nếu không bọn chúng rủ nhau đi chầu hết thì khổ !!
    mà người bán o bao giờ người ta chịu bỏ ít moss đâu, nhưng để thay thế em thấy người ta có bỏ vào mấy sợi giấy( nhưng điều quan trọng là không có ku tép nào chịu bám vào giấy, mà cứ quay mòng mòng trong bịch thấy thương lun)
    em sẽ rút kinh nghiệm, nhưng chắc còn rút dài dài quá!!!!

5. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Để chắc ăn thì cacontapboi có thể đem theo một mớ rêu cá đẻ khi đi mua tép vậy , như vậy tụi tép có thể bám vào và k làm mất sức khi tụi nó bơi vòng vòng => như vậy sẽ hạn chế tỉ lệ chết của tép khi vận chuyển trên một đoạn đường xa đó. ;)

6. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    em sẽ bỏ mos vào bịch tép để dễ vận chuyển trong một thời gian không xa!!!nhưng không phải là bây giờ (phải đợi tiết kiệm đủ tiền đã - em còn là học sinh nên "hơi" bị nghèo)
    mong rằng mọi chuyện sẽ suông sẻ vào lần sau vậy

7. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    9 lý do em nêu ra thì... người còn muốn chết huống hồ gì tép. Anh cũng đã thất bại rất nhiều rùi. Nếu muốn thành công thì em phải khắc phục những nhược điểm em nêu ra trước và sẽ còn thêm nữa em ạ. Chúc em sớm thành công.

8. cacontapboi

Thích đã nhận:
    0
    hahahaha! chắc là em sát tép quá anh nhỉ, cám ơn anh đã động viên, em sẽ cố gắng nhiều, nhưng... không biết bao giờ mới thành công đây ^ _^