kíu em với!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tran huy, 15/8/07.

1. tran huy

tran huy Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em bị sình bụng 2 ngày rồi,em ko bít zai cây sưởi như thê nào?nên bật cây sưởi trong bao lâu?~X( .em cám ơn!

2. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Em post nhầm chỗ rồi nhưng nếu cá sình bụng em xem bài chữa này đi chỉ dùng sưởi k ăn thua gì đâu:
    BỆNH SÌNH BỤNG
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Có nhiều nguyên nhân dẫn đến bệnh này, có thể là do cá ăn một lúc quá nhiều thức ăn kiến bộ máy tiêu hóa làm việc quá tải. Cũng không loại trừ trường hợp cá ăn phải thức ăn khó tiêu hóa hoặc bị nhiễm khuẩn. Tóm lại là chế độ dinh dưỡng cho cá kém.
    Triệu chứng thường gặp nhất là cá bơi lờ đờ, bụng sưng to, bài tiết ra phân trắng... nếu bệnh để lâu sẽ thành viêm đường ruột.
    - Cách chữa: Trước hết phải coi lại chế độ ăn của cá đã phù hợp hay chưa, nếu chưa thì dù bạn có chữa lành bệnh cũng sẽ nhanh chóng tái phát. Cần phải điều chỉnh lại chế độ ăn, vệ sinh nước. Đồng thời dùng Metronidazole và Cotrim Forte cộng thêm việc tăng nhiệt độ nước lên khoảng 30°C trong thời gian điều trị bệnh.

3. attila2007

attila2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bạn bi nhiêu lớn ? mình vừa mới bị một em ngón rưởi ,6 ngày die!!!!!!!

4. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá bột bị sình bụng( khoảng 2 tháng tuổi và nhỏ dưới 2 ngón ) dễ chết lắm , tại vì có bỏ thuốc vô thì nó cũng không chịu được , mà cá bột thì không thê nhin ăn được. Nói chung bênh sình bụng ở cá lớn còn có thể cưu còn ở cá bột ... thì mình cũng đang bó tay :mad: