Kíu khỉ đỏ dùm em với.......

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi babylove, 29/5/06.

1. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con khi nhà em, không hiểu sao tối hôm qua nó cứ xoay vòng vòng hà, bây giờ nó yếu lắm, em vẫn để nước cũ, cho ăn bình thường, mà em cho ăn hồi sáng. Nó cứ ở dưới đáy hồ xoay vòng vòng. Bây giờ thì nó không xoay nữa nhưng mà nằm 1 chỗ, trông yếu lắm.
    Có bác nào gặp tình trạng này chưa kíu dùm em với, bác Tamdoan có qua xem nhưng mà cũng không biết bịnh. :crying: :crying: :crying:

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    chắc bị nấm ngứa bên vây nên nó ngứa đấy, bạn thay 50 % nước đi nhưng cho muối nhiều hơn chút ít.sau đó mà k bớt thì ngâm thuốc mà bạn có cho nó ăn gì bậy k.
    Spam an thịt bò bị ngức củng nên

3. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bác có nổi hột nhỏ nhỏ trên mình ko níu có là nó bị nấm rùi cấp cứu ngay kẻo ko kịp à nha.còn ko có thì bác tìm nguyên nhân khác thử đi.hoặc nước dơ quá bạn nên thay nước mới thử xem sao.

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn thử coi lại xem hôm qua bạn đã cho nó ăn những gì có thể là do thức ăn đó

5. interfish

interfish Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói thế thì coi như là cái gì cũng có vấn đề rồi!!!! Thôi thì túm lại là thế này: Con cá của Babylove bị bệnh rồi. Chở ngay vào Chợ Rẫy hoặc bệnh viện gần nhất. Đề phòng kẻo lây bệnh "long mồm rụng vẩy" cho thành viên 4rum

6. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    ý bác là giúp BBL hay chăm chọc anh em nhiều chuyện đây (Ở đây k phải mục NGOÀI LỀ nhé)
    Cẩn thận....

7. babylove

Thích đã nhận:
    0
    HÔm nay thi nó không còn quya vòng vòng nữa rồi nhưng mà nó yếu lắm, hơi nhác nữa. Mắt nó đen đi và bơi chậm chậm hà. Em thật sự là không hiểu tại sao nữa đó.
    Trước lúc nó bị thì vẫn bình thường, nước vẫn vậy có thay hay thêm gì đâu, còn em thì cho ăn lúc sáng rồi. Mấy bác chưa ai gặp ca này hà. Nó không bị nhiễm nấm gì đâu.
    Chân thành cảm ơn mấy bác đã góp ý kiến. Nó mà die thì chắc em dẹp nuôi cá luôn đó.

8. htvphuongtn

htvphuongtn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ah! Tui có một con rồng đỏ nuôi cá bột từ nhỏ trong chậu tròn cũng xoay vòng vòng hoài à. Đụng tới nó còn lăn đùng ra giả chết nữa. Sau này nó lớn bỏ qua chậu lớn ít còn quay vòng vòng nữa và ăn nhiều hơn. Tui nghĩ cá bạn chắc không sao đâu!

9. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cho ăn từ sáng, đến trưa quay vòng vòng, nằm 1 chỗ, yếu, xuống màu, mắt đen thui, phân kéo sợi, màu trắng... Khả năng là do bị sình bụng. Bạn thử làm như thế này xem:
    1/- Gắn thêm máy sủi khí;
    2/- Cho thêm gấp đôi lượng muối bình thường vào hồ (đối với Khỉ, Sóc... bình thường 15 lít nước cho 1 muỗng cafe muối);
    3/- Ra tiệm thuốc tây mua Metronidazol viên 250mg (biệt dược là Flagyl, Klion) cà nhuyễn thả vào, cứ 30 lít nước cho 1 viên.
    4/- Không cho ăn;
    5/- 3 ngày sau (nếu chưa die) thay 1/2 nước và thêm thuốc vào với liều tương ứng;
    Khoảng 5 ngày sau là ổn thôi. Chúc bạn thành công.

10. bongbongca

bongbongca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác CongVinh quả nhiên là 1 cao thủ...babylove hãy làm theo toa thuốc của bác sĩ đi. Triệu chứng cá của bạn đang bịnh tui có gặp qua rùi...Số là con cá của hàng xom tui nuôi bị y chang như cá của bạn..vùng vẫy lồng lộn , xoay vồng vòng rùi im re...kết quả là ko điều trị kịp thời --> ngủm. Khi khi giải phẩu "cậu bé cá" thì thấy bên trong mang bị nấm...kinh lắm ( mặc dù con cá nhìn bên ngoài vẫn đẹp giai...Nhanh tay nhanh chân điều trị đi bạn ơi...kẻo hối hận nhe...GOoD luck !!

11. babylove

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mấy bác, đặc biệt là bác CÔngvinh, em làm theo bac nhưng ma chỉ bỏ muôi thôi, đến hôm nay thì nó đã hồi phục trở lại 90% rùi chỉ còn cái không ăn nhiều như trước nữa. Hồi trước thì bỏ vào là nó ' dứt ' ngay nhưng bây giờ thì từ từ. HI vọng là nó sẽ bình thường trở lại.

12. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    Đúng là bác sĩ có khác đúng không các bác.Kinh nghiệm đầy mình nên cá of anh í toàn cá dử dử k các bác thấy k ?