Kíu kíu với cá đẻ lần đầu nhưng trống không thụ tinh

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi cavang1710, 13/9/08.

1. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác làm ơn chỉ dùm với cặp bồ câu của mình đẻ lần đầu(tối hôm qua) mà không thấy con trống thụ tinh mà nó còn vào ăn trứng nhưng bị con mái đánh đuổi đi. trứng ngày hôm nay thì vẫn bình thường không thấy bị ung con mái chăm tổ trứng rất tốt. không biết có bác nào gặp trừng hợp như thế chưa. rất mong các anh em chia sẻ và cho ý kiến

2. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Có chắc là 1 cặp không pro? Đánh nhau thì đánh chứ lâm trận rồi thì phải nhào vô chứ. Hihi. Nghi là 2 con mái rồi. Hihi

3. huy thanh

huy thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi Cavang 1710
    Tr­­ường hợp cá nhà bạn thì theo mình nghĩ có thể là 2 cá mái cả chứ không phải là 1 cặp ( trống mái ). Còn việc trứng có thụ tinh dược hay không (trứng có trống) thì bạn phải đợi qua khỏi 24 tiếng mới biết được . Qua 24 tiếng nhìn trứng thấy trong suốt thì tức cặp cá trên là 1 cặp ( trống mái) còn nếu qua 24 tiếng mà trứng có màu trắng đục thì bạn cũng có 1 cặp ( nhưng là 2 con mái ) . Nếu là 2 mái thì bạn tuyển thêm 1 con trống khác nữa bạn ơi .
    Thân Chào

4. Kate

Kate Member

Thích đã nhận:
    1
    Ủa vậy trường hợp này có áp dụng cho phượng hoàng không vậy mấy bạn?

5. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    xin được chia sẻ niềm vui với anh em trên mạng là cặp cá này lại đẻ tiếp thêm 2 lần nữa rồi (lần này là lần thứ 3) và đã nở ra con ngày hôm qua. phải nói là mình rất may khi có được con mái hay. Hôm trước mình cứ nghĩ là trứng lại bị hư nên thò tay vào chọc ổ trứng và lấy giá thể lên coi vậy là con mẹ húc tay mình ra nhưng nó không hề ăn trứng cũng như con. Mừng quá hy vọng là cá con phát triển tốt.
    Cảm ơn anh em đã chia sẻ cùng

6. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thấy cá đẻ lần đầu nên tò mò quá phải không?từ từ nó đẻ nhiều rùi hết lo thui.chúc cá bạn nở nhiều ha

7. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    Sao không post hình lên cho mọi người cùng chia vui chứ bạn.Hihi

8. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    hihi.cá vậy là tốt rồi đó anh.bây giờ anh phải chuẩn bị nuôi cá con thôi.trong thời gian cá nuôi con anh nên bồi bổ cho cá cha mẹ nhiều chút(cho ăn từng chút tránh làm hư nước nhé anh)anh ko bồi bổ cha mẹ tốt thì khi nuôi dc nửa quảng đường nó mà đuối sức thì hơi mệt.chúc anh có cặp cá tốt.

9. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    tin buồn ! bầy cá nở rất nhiêu nhưng hôm nay mới bơi được hồi sáng đến chiều nhìn vao thì chỉ còn vài con thôi. hichic. (đến giờ thì còn đúng 2 con đang bám bố mẹ) anh em có cách nào khắc phục hiện tượng nay không xin được chỉ giáo. chân thành cảm ơn

10. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    em nghỉ anh nuôi là bồ câu đúng ko?nếu bồ câu thì những đợt đầu nó hay như thế đó anh,cứ từ từ để lứa sau sẻ tốt hơn.tránh thay nước nhiều nhé anh.vì nước của anh đả có hai con bám dc.lần sau cha mẹ sẽ có kinh nghiệm nhiều hơn.thân

11. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Dù gì cũng đậu được 2 con ( khá hơn mình rồi ) chứng tỏ cặp này đẻ tốt bác àh, cố gắng lên nhé bạn !!

12. acnhancocchu

acnhancocchu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Nhiệt tình động viên nhau.......ghê ......vậy ta....!!

Nó đẻ theo cấp số nhân với công bội là 10 đó
    Lần thứ 2 = 2 x 10 = 20
    Lần thứ 3 = 20 x 10 = 200
    Lần thứ 4 = ?????? = hỏng biết ?????

yên tâm đi, tui đoán chưa chắc .........đúng !!!

Last edited: 1/10/08
  13. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn tất cả các bác đã chia sẻ cùng em. nhưng sáng nay nhìn lại thì cũng còn được khoảng chục em bám bố mẹ.(tại tối hôm qua tối quá nhìn không rõ) dù sao cũng an ủi được một chút ít. xin các anh em chia sẻ kinh nghiệm tiếp để em còn học hỏi

14. tuananhvienngoc

Thích đã nhận:
    4
    Bạn bồi bổ cho nó bằng tim bò và cá lóc con.Hi vọng lần tới sẽ có kết quả khả quan.Hihi

15. vinh.tx

vinh.tx Member

Thích đã nhận:
    0
    còn lại khoảng chục em bám bố mẹ là tốt rồi đó. cá nhà mình nở cả chục lứa rồi nhưng vẫn chưa lên được em nào cả. thường thỉ khoảng 5-6 ngày sau là lên đường hết. lúc đầu mình cứ tưởng cá bố mẹ ăn hết con vì không hề thấy xác cá con. nhưng qua nhiều lần quan sát thì thấy đúng là cá mẹ ăn con nhưng mà đó là những con đã chết mà nguyên nhân chính là do nước có vấn đề vì những lần mình cố giữ cho nước sạch thì không có vấn đề gì nhưng khoảng 3 ngày không thay nước là thấy có em ra đi theo diện đoàn tụ hà. và cứ như vậy từ từ các em cá con nhà mình chết sạch mà không lớn lên được (vì mình rất bận nên đôi khi cả tuần mới thay nước được.)

16. DavidNg

DavidNg Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình thì sau khi trứng được thụ tinh, 2 ngày sau chúng xơi hết. Hình như chúng thích ăn trứng lộn thì phải.

17. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @vinh.tx: Thay nước hồ cá đẻ mất nhiều lắm 10-15 phút mỗi ngày thôi bạn ơi. Không lẽ bạn không có được 15 phút rảnh mỗi ngày :devil:

18. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn sự chia sẻ của Vinh.tx, cá của mình thì thay nước mỗi ngày, cặp cá của mình thì không hề ăn con và đẻ rất tôt cứ khoảng 1 tuần là đẻ lại nhưng lại gặp một vấn đề là trứng thường bị hư hết (từ bữa cá bắt đầu đẻ đến nay là 6 lần rồi ) mình cũng không hiểu tại sao nữa( lần này đang ấp trứng nhưng hư ít hơn) nếu bạn hoặc các bác trên đàn gặp phải trường hợp như vậy rất mong được chia sẻ cách khắc phục. Thân!

19. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn sự chia sẻ của Vinh.tx, cá của mình thì thay nước mỗi ngày, cặp cá của mình thì không hề ăn con và đẻ rất tôt cứ khoảng 1 tuần là đẻ lại nhưng lại gặp một vấn đề là trứng thường bị hư hết (từ bữa cá bắt đầu đẻ đến nay là 6 lần rồi ) mình cũng không hiểu tại sao nữa( lần này đang ấp trứng nhưng hư ít hơn) nếu bạn hoặc các bác trên đàn gặp phải trường hợp như vậy rất mong được chia sẻ cách khắc phục. Thân!

20. Phongyeuca

Phongyeuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chúc bâc sẽ thành công trong đàn cá đẻ có công mài sắt có ngày nên kim mà hii