KLHV bị tưa đuôi !!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi docuong, 13/11/07.

1. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nuôi 1 chú KLHV khoảng 1 tuân nay em thấy chú nó bị hiện tượng tưa đuôi ( đuôi giống như cá đánh nhau ) Các bác cho em hỏi nguyên nhân và cách chữa trị bệnh này ?

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bạn đang có triệu chứng đầu tiên của bệnh nấm, bạn nên tăng lượng muối vào hồ, cách này thay nước và nên giữ nồng độ muối trên 3 phần ngàn khoảng từ 3-5 ngày, cá sẽ khỏi bệnh, sau đó thay nước mới để giảm nồng độ muối (lưu ý không bỏ thêm muối nữa).

3. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác le anh dung đã tư vấn cho em, chú KLHV của em trước đó bị bấm ở hàng vẩy gần đuôi sau đó em điều trị bằng cách tăng lượng muối và nhiệt độ bây giờ thì đã khỏi nấm nhưng lại sảy ra hiện tượng tưa đuôi, phần đuôi bị rách nham nhở như răng cưa trên khắp vàng đuôi phía sau ( sau khi khỏi nấm em vẫn duy trì lượng muối )

4. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1 số con cá rồng khi bị nấm sẽ tự cắn đuôi mình( chắc ngứa quá!)Cá của bạn có lẽ cũng zậy,mua thuốc chữa nấm thui.

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn chụp ảnh lên để có thể xem xét rõ hơn,có thể cá tiếp tục bị nấm nhưng đã chuyển qua nấm đuôi.Với loại bệnh này thì cách tăng nhiệt & thay nước thêm muối sẽ không kết quả mà phải dùng kháng sinh.Bạn chụp hình lên nhé.

6. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi, cá bị nấm do chất nước quá kém,còn tưa đuôi là do bỏ nhiều muối quá.bạn nên thay nước,để giảm lượng muối.hi vọng đúng

7. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình đuôi các KLHV của em đây, các bác xem tư vấn giúp em, Rất cảm ơn các bác !

8. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại sao em ko pos đc hình...................................... ?

9. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    thì bạn đọc kỉ mục pót hình đó
    cứ pót mọi người chỉnh sữa dùm bạn ...

10. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    oh không giám tư vấn, chỉ góp ý một chút kinh nghiệm cá nhân thôi. Cá rồng nuôi trong điều kiện hạn chế như hồ cá thì sức đề kháng rất yếu so với cá thiên nhiên. Nấm là bệnh thường xuyên của cá rồng, không cứ nước dơ là bị (nhưng để nước dơ là một trong những nguyên nhân chính gây nấm do hàm lượng hữu cơ trong nước cao, vi sinh không kịp phân hủy là điều kiện thuận lợi cho nấm phát triển); người nuôi cá rồng chắc chắn sẽ gặp bệnh nấm vài chục lần trong năm (như cơm bữa) nên bạn cứ yên tâm thoải mái vì bệnh chữa đơn giản, mau hết bệnh.
    Sẵn đây mình xin nói thêm công dụng của muối, muối có tác dụng ức chế sự phát triển của nấm, vi khuẩn hay vi sinh vật khác thường sống thuận lợi trong môi trường nước ngọt; khi sử dụng muối làm tăng nồng độ muối trong môi trường nước với nồng độ vừa phải thì tạo môi trường bất lợi cho vi sinh vật có hại cho cá rồng, độ PH trong hồ có tăng lên đồng thời giúp cho cá rồng tăng sức đề kháng để ngăn ngừa bệnh phát triển tiến đến tiêu diệt bệnh; điểm lợi trong trường hợp này là cá vẫn có thể ăn (mặc dù ít) để đảm bảo cơ thể đủ chất dinh dưỡng cần thiết chóng chọi với bệnh tật (bạn thấy bệnh nhân thường được bác sĩ khuyên ăn uống đúng đủ chất để khỏe mạnh chống lại bệnh tật) và đảm bảo sự phát triển cá tạm ổn định ngừa trường hợp còi cọc.
    Ưu điểm của kháng sinh là tác dụng cấp kỳ nhưng lại tiêu diệt vi sinh vật trong hồ hơn nữa, cá sau khi dùng kháng sinh thường bị tác dụng của thuốc dẫn đến bỏ ăn, xáo trộn về sức khỏe như stress dẫn đến cá rất mất sức phải một thời gian dài mới hồi phục hoàn toàn. Người mới chơi cá thường có xu hướng tâm lý thích thấy kết quả trị bệnh nhanh (như mong muốn cá nhanh lên màu chẳng hạm) nên thích dùng kháng sinh rồi dùng vitamin để bồi bổ ... thực tế tác dụng chẳng như chúng ta mong muốn.
    Người chơi cá lâu năm kinh nghiệm thì hiểu rất rõ tình trạng cá, chất lượng nước, bệnh tật cá ... như con mọn nên cá "hắt hơi sổ mũi" là biết ngay. Một giải pháp khôn ngoan luôn cho một kết quả rõ ràng là con cá lớn nhanh đều, màu sắc đẹp ít bệnh tật. Đó chính là câu trả lời cho thắc mắc của người chơi cá rồng đồng thời chính là những kinh nghiệm của người đi trước chúng ta cần học hỏi.
    Một lời khuyên chân thành dành cho các bạn chơi cá rồng đắt tiền là không cần thí nghiệm thêm những điều mới mẻ về cá rồng (trừ phi bạn quá dư tiền) vì kiến thức trên forum này cũng được xem là không kém cạnh bất kỳ trang web nào về cá rồng, chỉ có điều là nên gạn lọc thông tin cẩn thận và "chọn mặt gửi vàng" nhé! Chúc các bạn thành công.

11. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Đuôi của em nó đây !
    [YT]http://aycu21.webshots.com/image/34580/2003211174017685897_rs.jpg[/YT]

12. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [YT]http://aycu21.webshots.com/image/34580/2003211174017685897_rs.jpg

13. docuong

docuong Active Member

Thích đã nhận:
    0
  14. AroWaniA

AroWaniA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tớ nghĩ chỉ có chút đỉnh không có vấn đề ảnh hưỡng nhiều về ngoài hình chú klhv của bạn.Yên tâm chăm nhé bạn.