KLHV đầu tiên của tôi

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi tda07, 16/8/08.

1. tda07

tda07 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    đây là chú KLHV của tôi, mới bắt khoảng hai tuần, dài khoảng 16cm, chụp với đèn hồng[​IMG][/IMG]
    còn đây là chụp với đèn trắng- xin khoe với mọi người chút.
    Chỉ có điều chụp khó quá, Bác nào có kinh nghiệm chụp cá xin chỉ bảo giúp nhé. Xin cám ơn!

2. steven-le

steven-le Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hoan nghênh anh đến với những người mê chân dài, hình hơi mờ nhưng nhìn thấy cũng đẹp lắm !!!

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái đao nó dài thế nhỉ? cá còn thiếu nhi và chụp mờ quá nên không nói được gì nhiều...

4. tda07

tda07 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin các bác tư vấn cho về vấn đề ăn uống của nó, tôi thấy nó chỉ ăn sâu, thả cá mồi vào thì chung sống hòa bình mới ngộ chứ.
    Mỗi ngày nên cho ăn bao nhiêu thì vừa, làm thế nào cho cá ăn nhiều loại thức ăn khác nhau?

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    "Dậy con từ thủa còn thơ, dậy cá từ thủa bơ vơ mới về"...:p
    Bác đừng có chiều chuộng nó quá sinh hư nhé! nó cứ đỏng đảnh đòi ăn sâu thì cho nhịn tới khi nào ăn tôm, cá thì thôi, nó không chết vì đói đâu, loài rồng này nhịn được cả tháng đó!
    Cá tầm này 1 ngày cho ăn 3 bữa, mỗi bữa khoảng 1 con tôm 3cm cắt nhỏ là ok!

6. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá đẹp đấy !!!!nhưng mà phông nên chưa phù hợp lắm!!!!!!bạn nên thay phông trắng thì cá sẽ mau leo vẩy hơn
    !

7. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Y chang cá của em. Híc híc, thôi để em làm chuột bạch sau đấy néu thành công thì sẽ báo bác cách sau vậy.

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cứ cho nhịn khi nào chịu ăn thì thôi.:p
    Áp dụng ngay là cho nhịn 3 ngày.Thả 1 miếng vào không ăn thì vớt ra nếu không có cá nuôi chung khác.
    3 ngày tiếp theo không cần cho ăn mà chỉ quan sát,lưu tâm chất lượng nước.Ngày thứ 7 cho ăn thử lần nữa.Nếu vẫn lỳ thì cứ áp dụng cách 3 ngày thử 1 lần.Không ăn rồi cũng sẽ ăn.Con nào mà cứng đầu cứ đưa qua nhà TPA thì ăn tuốt :D vì không ăn cũng chẳng có gì để ăn ngoài tôm đông lạnh.Cá nhà mình đắt tiền hay rẻ tiền đều chỉ có 1 loại thức ăn cho tất cả,chẳng có con nào làm eo làm sách được vì mình cũng chẳng có thời giờ để ngồi đó mà tỉ tê năn nỉ ăn dùm :laughing:
    Cá mới về mình không cho ăn ngay mà thường cho nhịn luôn 1 tuần.Cá mới về hay stress bỏ ăn,cá nuôi ở trại,tiệm,người chơi thường quen ăn sâu,dế..cho nên khi đem về có cho ăn ngay cũng chưa chắc chịu ăn,không stress cũng chê mồi.Cứ cho nhịn đói 1 tuần rồi tính sau.Lỳ lắm cũng 1 -2 tháng là nhiều.
    Ghi nhớ câu này sẽ thấy lòng nhẹ nhõm hơn khi cá õng ẹo chê mồi.
    Cá không chết vì đói mà chỉ chết vì no.:laughing:

9. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hé hé...cá của bạn đẹp đấy...bạn giống mình cũng thik nuôi KLHV...nhưng mà mình vẫn chưa có đủ tiền mua cá...sinh viên nghèo vựot khó mà

10. tda07

tda07 Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn các bác tư vấn, tôi sẽ cho em nó nhịn thử xem có chịu ăn tôm không.
    Cho tôi hỏi có cần phải dùng nước lá bàng không? Cá nhà tôi có vẻ hay bị hoảng, giật mình nhảy ghê lắm, mà giờ này thì lấy đâu ra lá bàng khô nhỉ?Chắc tại nhà mình hơi đông người, nhiều trẻ con chạy nhảy ầm ĩ.

11. dolehoang

dolehoang Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bạn rất đẹp và có tương lai. Ước gì tôi cũng có 1 con dáng chuẩn như của bạn

12. vuthaihoa

vuthaihoa Active Member

Thích đã nhận:
    16
    bái phục bác TR PH AN,mình cũng nuôi em HB được 10tháng rồi,, lúc mua khoảng 19cm, nay đã dc 42cm rồi, cá của mình đôi khi cũng chảnh lắm, nhiều hôm cho ăn mồi nó đớp sướng lắm, nhưng có hôm nó chỉ nuốt rồi nhả ra, bực mình muốm cho nhịn ăn mấy ngày lun cho biết, nghĩ thấy tội em nó quá, nay nghe bác nói thế chắc mình phải mạnh tay thui , cho nhịn lun hen bác, mình muốn bác cho mình số đt của bác đó, mình tên HÒA, 47tuổi rồi bác ah,thân ái chào bác nhé, chúc bác luôn là thành viên tích cực trong 4r, chào thân ái

13. teppy

teppy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Cái vụ cá không chịu ăn thức ăn khác ngoài sâu, em thành công rồi các bác ạ.
    Cái cách của em thé này các bác ạ.
    Sau khi chiều nốt chỗ sau còn tồn, em mua mấy chú cá kiếm về thả vào trong bể trước khi thả kiểm số luợng cá thả vào để dễ bề kiểm soát. Sau đấy không đả động gì đén nữa.
    Trong truờng hopwj của em em thả 5 con. hai hôm sau thấy còn có 2 con, hôm sau nữa thì không thấy còn con nào cả. biết là đã tạm quên sâu rồi em tăng cường cho nhịn 2 hôm nữa. rồi cầm con tôm đông lạnh ( sau khi giã đông cho tương đương nhiệt độ môi truờng) dứ dứ, chẳng khách sáo nữa, chú lao đến bụp luôn, vào cả tay em, thử con tiếo theo, vẫn ăn tiếp. Em chỉ cho ăn 2 con thôi, hôm sau cho thịt bò đông lạnh cũng chén tuốt. Bây giwof thì nó chẳng tha cái gì cả, từ sâu , cá mồi, tôm đông lạnh, thịt bò,.... đã thế lại còn lọ mọ đi giành giật thức ăn của chuột Mỹ nữa chứ.
    Chút kết quả sau 1 tuần làm chuột bạch. chúc các bác thành công với chân dài của minh.

14. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Anh dt 0908318015 đây là số của em.Anh vào mục CLB CRSG sẽ có nhiều anh em cùng thú đam mê để chia sẻ kinh nghiệm.
    Anh bấm vào dòng chữ ký phía dưới màu đỏ của bất cứ thành viên ABV nào có Ghi Thành viên CLB Cá Rồng Sài gòn là vào thẳng topic CLB.

15. vietspace

vietspace Member

Thích đã nhận:
    0
    cứ cho nó nhịn đói là mồi gì cũng ăn, ông bà dạy "đói thì đầu gối cũng phải bò" khi đói cho gì ăn nấy ko kén cá chọn canh đâu

16. trungtrucdo

trungtrucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bác cho hỏi ở HN mình thì mua em này ở đâu, giá bao nhiêu, cũng đang tính cố mua 1 e mà chưa bít giá, có j bác pm cho tớ nhé,chúc cá bác mau lớn và phát triển hoàn hảo.

17. vulongduong

vulongduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cá của bác cũng giống con KLU của tôi, õng ẹl và kén ân lắm. Thel tôi thì cứ áp dụng phương pháp của bác T.P.An và các bác trên diễn đàn. Chẳng bù cho con rồng của anh bạn, cho gì cũng ăn, cứ thấy người là bơi sát vào kiếng xin ăn, sứt hết cả miệng.