KLHV gặp problem

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi blackray, 24/9/07.

1. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho e hỏi 1 tí nha, KLHV nhà em dạo này lười ăn, mang cá bị lật ngược, mắt hơi bị đục ( hay bị dính 1 mảng da), ko biết nó bị jì vậy các anh?????:(

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chất lượng nước quá tệ rồi bạn ơi.
    Do vậy nên cá bị nhiễm độc dẫn đến bỏ ăn,thiếu dưỡng khí vì các chất độc trong nước quá nhiều cho dù có tăng cường sủi cũng không thể cải thiện dẫn đên bị cong mang,Nước dơ tạo điều kiện cho nấm phát triển,củ thể là biểu hiện mờ mắt..Bạn cần làm ngay những việc sau :
    Thay nước 30% mỗi ngày,tăng cường tỉ lệ muối cho phần nước thay là 300gr/100 lít.cắm sưởi lên 30-32 độ trong vòng 3 ngày.
    Song song đó là tìm hiểu thay thế ngay hệ thống lọc hữu hiệu hơn càng sớm càng tốt.
    Sau 3 ngày nếu triệu chứng mờ mắt không khỏi thì buộc phải dùng thuốc kháng sinh.tỉ lệ 500mg/100 lít.loại tetra dùng cho người.ngâm thuốc 3 ngày thì thay nước như bình thường.(không dùng than hoạt tính khi ngâm thuốc)
    Sau khi mắt cá đã khỏi,chất lượng nước đã được cải thiện thì theo dỏi mang cá trong vòng 2 tuần nếu không có biểu hiện giảm cong vênh thì phải phẫu thuật cắt bỏ sớm.Nếu mới bị vênh mang thì khả năng hồi phục sau phẫu thuật là 99%.

3. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bận rộn quá hay sao mà để cá bệnh nặng quá vậy bạn ? cứ theo cách của bác TPA là OK đó bạn.

4. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngoài những gì mà bạn TPA đẫ nêu thì nếu như: cá của bạn chỉ mới bị lật phần mềm của nắp mang thì bạn nên tăng cường thêm máy thổi luồng thật mạnh có cắm kèm theo ống hơi để tạo thêm O2 nhé. Nếu có điều kiện thì kiếm chai O2 về xả thẳng từ từ vào hồ mỗi ngày khoảng 3-4h. Cá của bạn sẽ hết lật mang sau 3-4 tuần.
    Còn nếu như bị cong lật phần cứng của nắp mang thì phải phẫu thuật thôi. Mà nếu nặng quá thì phẫu thuật cắt cũng không khỏi đâu bạn ơi![-( [-( [-( Thôi âu đó cũng là kinh nghiệm để bạn chắm sóc các chú cá yêu sau này.

5. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhiều, đúng là dạo này bận nhìu hix. Cá e nó mới lật phần mềm thôi ^^ bi h e đang làm theo lời anh TPA ^^ cám ơn các anh nhiều lắm

6. Duc ca rong

Duc ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Phí quá

Bác trịnh phương an hướng dẫn tỉ mỉ wa rồi chắc là ổn thôi nhưng cong mang thì e rằng hơi khó đấy.Mà bạn có biết ai phẫu thuật cong mang chưa?Nếu ko khỏi thì bạn phải tìm chuyên gia đấy,phải có thuốc mê rồi mới phẫu thuật đc.Mình biết 1 chỗ bán thuốc gây mê cho cá đấy,nếu bạn ở HN thì mua thuốc mê của Sơn bán cá rồng ở phố Đoàn thị Điểm.

7. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ chưa đến nỗi phải phẫu thuật đâu, mà sao bác nuôi cá rồng mà để nó như thế khổ nó quá