KLHV hay nằm im dưới đáy hồ và thở mạnh

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi donnam, 28/7/07.

1. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình là thành viên mới và lần đầu nuôi KLHV được 1 tuần, không hiểu vì sao con HV của mình hay nằm dưới đáy hồ và thở mạnh, theo chỉ dẫn của các anh em thì mình cho muối vào hồ khoảng 100g/100lít, có tăng cường xủi bọt khí mà cá vẫn thở mạnh, ăn bình thường, bơi chậm, không biết mình có làm sai điều gì không? mong anh em tư vấn giúp nhe, mình rất lo. Kích thước hồ 2m x 0,6m x 0,6m.

2. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá mới về bao giờ cũng thế mà bạn, bạn nên xem lại tổng thể ví dụ như vị trí đặt hồ, bộ lọc, mực nước, độ pH,.... cũng không nên sốt ruột, chúc cá bạn chóng lanh lợi nhé.

3. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhe, vì hồ dài 2m nên mình sử dụng máy lọc 54w, và 2 đường xủi bọt khí, hộp lọc tràn dài 1,8m gồm 8 ngăn theo hướng dẫn của anh em, hồ đặt ngay phòng khách nếu tính từ mặt sàn thì miệng hồ cao 1,3m, pH = 8, đặt ngay phòng khách cạnh ban-công nên rất sáng. Nếu có gì không đúng nhờ anh em tư vấn giúp nhe, cám ơn rất nhiều.

4. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ mình 2m4x80x60,dùng 1 bơm oxy 2 vòi,liệu có đủ oxy cho cá ko? lọc mình dẫn ống xuống ngập trong nước để tránh tiền ồn nên ko tạo oxy dc mấy

trong hồ cò 2 ngân long khoảng nửa mét và 2 sấu khoảng 40cm

5. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ bạn đặt như vậy nên tránh ánh sáng mặt trời chiếu trực tiềp vào hồ sẽ làm hồ có rêu đó

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình thì pH = 8 thì hơi cao, nuôi cá rồng thì pH chỉ nên từ 6,5 - 7 là vừa. bạn nên xem lại bộ lọc (xem có nhiều san hô), nguồn nước và nên giảm độ pH xuống. ra tiệm mua lọ dung dịch giảm pH và giấy đo pH. pH phải luôn luôn ổn định.
    bể đặt ở phòng khách, có nhiều người qua lại, rất có thể trẻ con nghịch ngợm hay đập vào bể sẽ làm cá nhát.
    cá mới mua về thường mệt mỏi, vì vậy bạn nên để mực nước cao hơn chiều dài thân cá khoảng 10cm là hợp lí, tránh tiếng ồn. Ví dụ cá 20m thì mực nước nên là 30cm , sau một thời gian hãy tăng dần mực nước lên,. ánh sáng quá cũng không tốt

7. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của mình, khi bạn nuôi kim long thì độ PH nên tầm 7.5 - 8.5 là ổn, khi nào huyết long mới cần PH 6.5 - 7.5 thôi, cá bạn mới bắt 1 tuần thì cá chưa ổn định đâu, bạn đừng lo. Cho cá ăn ít thôi, 2 hay 3 ngày cho cá ăn 1 lần, để cho cá đói từ từ cá sẽ dạn đi tìm mồi, như vậy cá sẽ thích nghi với hồ, với mực nước bạn nên cho mực nước thấp thôi, nếu như hồi đặt nơi nhiều người qua lại, bạn lấy giấy báo che hồ lại, mỗi cách mấy ngày tháo 1 ít ra, như vậy cá sẽ không bị sock khi nhìn thấy nhiều người qua lại, một ít lời nói nhầm giúp cá của bạn mau ăn chóng lớn, có gì sai sót mong anh em bổ sung cho, thân.

8. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các anh em nhiều nhe, cá cưng của mình thở đều trở lại rồi, nay lại sinh ra bệnh mới, hàm dưới bị nổi đầy đốm trắng, bỏ ăn 2 ngày rồi, không biết có phải là bị nấm không? nguy hiểm cở nào mình cũng không biết, có anh em nào biết giúp cho mình vài lời khuyên nhe, đây là con đầu tay nên mình không có kinh nghiệm, thấy em nó bệnh liên tục tội nghiệp quá.

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Có thể là nấm đấy.
    Bạn thay 30% nước tăng cường lương muối cho phần nước thay là 300gr/100 lít .Tăng nhiệt độ lên 30 độ.
    Liên tục trong 3 ngay bạn làm như thế,nhớ tắt sưởi trược khi thay nước.
    ngày thứ tư nếu các đốm trắng đã giảm hay hết hẳn thì bạn thay nước nhưng không cho thêm muối.sau đó cách 3 ngày thay 30% nước đến lần thứ 3 kể từ khi không cho muối thì bạn có thể cho 100gr/100 lít.
    Hồ mới hệ vi sinh chưa phát triển nên chất lượng nước trong 1 tháng đầu rất kém cần chú ý.
    Mua gói men vi sinh hiệu YH của taiwan bổ sung cho hệ vi sinh.Hồ nhà bạn cho khoảng 6 - 8 gói cho lần đầu tiên sau đó 1 tháng thì bổ sung 4 gói nữa.
    Khi nào cá có triệu chứng bệnh hay chữa trị bệnh cho cá phải thay nước nhiều,dùng thuốc..thì sau đó cần bổ sung men này để hồ mau chóng cân bằng sinh thái.

10. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn rất nhiều, vậy men vi sinh mình cho trực tiếp vào hồ hay cho vào hộp lọc, nhờ bạn chỉ giúp nhe. Cám ơn trước.

11. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cho vào hộp lọc.giở tấm bông lọc lên cho vào rồi để bông lọc xuống cho men tan hết.Do men hay nổi trên mặt nước đóng thành cục rất lâu tan mặc dù từ từ cũng tan nhưng chịu khó chút cho chắc ăn.

12. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn nên chụp hình hồ, cá hoặc ít nhất cố gắng mô tả chi tiết về cá, size hồ, hệ thống lọc (loại, thành phần lọc như san hô, bông lọc... ) đang sử dụng, cỡ nước, vị trí đặt hồ, số lượng và chủng loại đèn cho cá, nguồn nước, cách xử lý nguồn nước để anh em có tư vấn chính xác.

13. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn các bạn nhiều lắm nhe, theo hướng dẫn của các bạn, em nó chịu ăn một ít, 2 mép hàm dưới đã bớt trắng rất nhiều, chỉ còn một ít ở lường giữa. Thấy em nó bắt đầu khoẻ mạnh, cứ như thấy mình khoẻ mạnh vậy, chắc là mình bắt đầu đam mê cá rồng rồi. Cám ơn các bạn nhiều lắm.