KLHV Mahato của mình

Thảo luận trong 'Cá Rồng của thành viên ABV' bắt đầu bởi lahanqua, 9/2/07.

1. lahanqua

lahanqua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới bắt đầu chơi với con này,rất mong học hỏi từ các bạn.Mình mới bắt của anh Hoàng Anh được 1 ngày,tuần sau mình chuyển nó qua hồ 1m6,ngang 60.cao 70.Mình mua hồ này(đáy 10 ly,còn lại 8 li,đá mài hoa văn đẹp giá 1trieu1 có mắc không?Hình nó đây(dài khoảng 23 cm)Nuôi chừng nào thì nó lên vẫy đẹp như KlHV của các bạn vậy?Lúc này post hình bằng imageshack khó quá(toàn văng ra hoặc rất chậm(20phut 1 hình)mà chậm là may vì còn post được.

2. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá bạn đẹp lắm, râu & vây, đuôi ngon lành. Thấy phía sau background là bọt khí hay nấm vậy, check lại nếu nấm thì nên xử lý ngay keo ảnh hưởng đến cá rồng.

3. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con này mua bao nhiêu vậy, cái cer của nó như thế nào để biết là mahato

4. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    đó là do hình nền có hình bọt đó bạn chứ không phải nấm .Mình th1ch nhất là râu của nó,dựng thẳng lên trên.Không biết khoảng bao nhiêu cm thì nó nổi rõ vẩy lên nhỉ.Mahato là do anh ANH đảm bảo.Với lại mình thích nó nên bây giờ không quan trọng tên nó lắm(trừ khi tên Thanh long hay ngân long thì mới chết).Mình cho nó ăn chủ yếu là dế và gia(vì chỗ mình bán nhiều và rẻ(15con/1nghan500).Anh LOng cho em hỏi có con Thanh Long nào màu xanh đọt chuối rất rõ và đậm(rất đẹp)Nhìn còn đẹp hơn Kim LOng.Tại sáng này vô nhà anh bạn đang nuôi 1 CLKLHV và 1thanh long ,cả 2 cop tuyệt vời.Con cá này của em có cao lưng không anh?

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cho mình hỏi chỗ nào bán dế rẻ vậy hả bạn.mình mua chỗ hải yến 5000 chỉ được 20 con

6. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    mình ở hóc môn lận,người ta bán cho mấy người đi câu.Giá còn tùy mùa nhưng cao nhất cũng chỉ 3000/20con

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    thế thì tiền xăng mắc hơn tiền dế.thôi đành mua mắc 1 chút mà tiện lợi hơn.cảm ơn bạn đã cho thông tin.

8. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cá của bạn râu, càng đẹp đó, đuôi xòe rộng. mình nghĩ bạn nên đổi background đi, hay là xoay mặt sau lại, lúc trước mình cũng xài background đó nhìn không hợp với cá rồng.

9. keijiho

keijiho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác ơi mua chi tốn tiền! bác xin tí nước mía dư hay làm ít nước đường! quét vô cái cây đễ dưới cống nhớ cột dây kẻo chuột lôi mất! gián bu đầy vào, tha hồ mà cho cá ăn! mua thêm cái lồng đựng gián, bỏ giấy báo cũ vào để nuôi gián được lâu chút.

10. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Sao mà sướng thế nhỉ......

Cá của bác đẹp đó nhưng tôi nói bác đừng giận: sao mà tôi thấy nó giống cái bánh mỳ quá vậy!!!. Bác mà cứ tẩm bổ nhiều cho em nó thì còn phải đợi lâu lắm mới thấy em nó đẹp.[-( Bác mua cá của H. Anh thì tôi nghĩ là: về giống Ok thôi. Nhưng bác cần phải xem xét lại về chế độ dinh dưỡng và khẩu phần ăn nhé. Dế, Gián thì tốt nhất đối với cá Rồng rồi nhưng đừng cho măm nhiều quá kẻo rồi lại: Dục tốc bất đạt thì nguy.=)) =)) =))
    Vài lời góp ý chân thành. Nếu có khó nghe mong bác bỏ qua .
    Các bác ở trong tp sướng nhẩy. Thời tiết thì ấm áp, thức ăn thì sẵn...... Lại còn ở gần mấy đại gia chuyên cung cấp cá đẹp. Đúng là: Thiên thời - Địa lợi - Nhân hoà.

11. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    bây giờ không biết làm sao cho nó ốm bớt vậy anh?Em cũng thấy nó phì quá.Hay bỏ đói nó 3 ngày và cho ăn 1 ngay.Mình để phong này là vì anh Anh nói màu xanh dương hợp với nó.Từ lúc về nhà mình tới giờ nó nhảy ra ngoài hồ 3 lần(lăn lóc tứa lưa)Vậy mà nó vẫn dạn(lì thiệt).Để cho nó qua hồ mới mình có phong nền khác,mấy bác xem thử có hợp không nha.Anh Thanh để phong nền gì cho em xem tham khảo với.Cảm ơn các bác

12. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    màu xanh dương thì đẹp nhưng hơi xanh đen đậm hơn của bạn 1 chút và đừng có bọt khí thì nhìn cá sẽ nổi lên, chính bọt khí làm màu sắc bị loãng đi. Hồ của mình để phông cây cỏ cho sinh động một chút, nhìn cũng k đẹp lắm,:) :) :)

13. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    không biết co ảnh hưởng tới màu sắc cá(bản chất) không hay chỉ là do mình nhìn thấy thế thôi.

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bạn ghé tiệm bán đề can dùng cho quảng cáo mua màu xanh biển dán vào là xong thôi.màu sắc môi trường xung quanh cũng ảnh hưởng ít nhiều đến màu cá.nền xanh biển,đáy trải 1 lớp cát dùng cho hồ thủy sinh hay san hô (bộ lọc phải thật mạnh và hiệu quả) bạn sẽ thấy cá thay đổi ngay.sd lá bàng hay nước blackwater cũng tốt,mình thì thêm 10kg gốm tạo khoáng nữa nên thấy màu cá rất óng ánh vàng.

15. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    gốm tạo khoáng là gì và mua ở đâu vậy bạn?thì phong nền của mình là màu nước biển(hình mình post) mà,sao không hợp vậy bạn?Xanh lá cây(mời đổi) thì ok không?Mua đề can xanh biển dài 1m6 và cao 70 com thì khoảng bao nhiêu tiền?Phải loại đề can lột ra và dán vô xe không ?Mình nghe nói lá bàng là giảm PH rất tốt cho cá rồng nhưngb muốn KLHV phát triển màu thì không nên xài vì nước có PH cao 1 chút thì KLHV mới PHát triển màu tốt(dù cá không thích lắm nhưng màu nó đẹp-trích từ anh Hoàng ANh)Bạn nghĩ sao.Mình xài 2 bóng đèn:1 bóng 1m hồng tím và 1 bóng 6 tấc màu trắng mặt trời thủy sinh.Vây ok không?cảm ơn bạn.

Last edited: 11/2/07
  16. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bạn cho san hô vào bộ lọc hay nền hồ là 1 yếu tố làm tăng PH.san hô thì ở trong lọc suốt tg dài,nước lá bàng hay blackwater chỉ tg ngắn vì bạn còn thay nước,các chất bị chuyển hóa..nên không ảnh hưởng gì.
    nền phông xanh biển của bạn vậy được rồi.không cần đổi.đề can mình nói là loại các tiệm quảng cáo hay dùng.1m x 0.7 khoảng 20k.gốm tạo khoáng thì mình sd liều mạng qua sự tư vấn của 1 ng bạn.đây là loại dùng trong lọc nước công nghiệp.gốm làm bằng đất sét hay cao lanh gì đó nhưng có nhiều khoáng chất có lợi sẽ giải phóng vào nước từ từ,bổ sung các khoáng chất không có trong thức ăn.giá khoảng 50k 1 kg sử dụng trong 3 năm.vì chỉ mới thí nghiệm thôi chưa có gì là chắc chắn tốt nên có lẽ bạn không nên mua.bóng đèn trắng thủy sinh sẽ cho hình ảnh và màu sắc trung thực hơn.

17. lahanqua

Thích đã nhận:
    0
    Tại tpHCM mình có thể mua đèn HỒng tín dài 90cm ở đâu(Nguyễn THông???),Các bạn chỉ giúp chứ ở đây nhờ ông nội bán cá mua giùm cả tháng vẫn chư thấy.Gốm tạo khoáng bác mua ở đâu vậy?Hôm nay mình đổi nền cho cá màu xanh rất đậm và đèn thủy sinh + hồng tím.

18. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    ghé tiệm hồng hải đg nguyễn thông.bóng hồng tím khoảng 200k 1 bộ.CLKLHV thì xài bóng sáng trắng thấy hay hơn.bóng tím nhìn không thật.

19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    hồ 1.6m sao bạn lại mua bóng 90cm?không rẻ hơn 1.2m bao nhiêu.mua 1 bộ máng đôi bóng 1.2m( K130 gồm 1 bóng trắng,1 bóng hồng tím )370k là ok.

20. anhnhxxi

anhnhxxi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    con cá của lahanqua, đặc biệt dầy người. con nì mình giữ lại nuôi vì người nó dầy và đầu nó spoon, nhưng lahanqua cứ đòi bắt ngay. MOng là Lahanqua chăm sóc nó tốt, đừng để nó giống con la hán. hheheeh.