Ko biết bệnh gì. Nhờ giúp đỡ

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi thonguyen, 7/11/08.

1. thonguyen

thonguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy hôm rồi mưa nhiều quá. Cá mình bệnh từa lưa. Cả đám rúc vào trong góc hồ, mấy con bông xanh thì đen thui. Để trị bệnh cá mình mua 1 viên nhộng nâu, hình như thuốc của Mỹ hay gì đó bỏ vào ngâm. Ko ngờ qua 2 ngày mấy em cá mình mẩy loang lổ như lang ben vậy, rồi lần lượt ra đi.
    Mình ko biết là bệnh gì. Có cao thủ nào biết tư vấn giúp để rút kinh nghiệm.
    Cám ơn

2. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giống cá của em ko biết cách trị vì cũng mới chơi, cũng ngâm thuốc rồi cũng bị loan lỗ và nói chung là đi 3 em còn lại giờ thì khỏe, do chưa biết cách trị thế nào là cụ thể, em thì dùng cách ngâm thuốc, thay nước thường xuyên, nhiệt độ cao...thế là xong. vài lời góp ý thôi, còn hay hay dở thì cái này tùy thuộc vào cái gan lỳ của chủ nhân nuôi thôi...

3. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác mua Fungus cure pha cho nước hơi vàng + 3 giọt maica 10l nước.

Khi nước đục nên thay nước mới vào thấy khi nào trong chở lại thì lại bỏ thuốc.

Khi này cho cá ăn cá lóc con thôi nha. Thấy con nào khỏe chịu ăn thì bắt riêng ra ngay.

Nhớ là nếu nuôi cá nhiều trong 1 hồ thì nên thay tối thiểu 1/2 hồ mỗi ngày (cá khỏe mau ăn chóng lớn).