kô có cá đực, cá mái có đẻ kô ???

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi kabi_2608, 8/9/06.

1. kabi_2608

kabi_2608 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic ... mình nuôi 2 con la hán, đến hôm nay mình mới bít 1 con là mái, còn 1 con mình vẫn chưa bít ...
    Con mái mình bít vì hôm nọ thấy nó đẻ trứng !!! Mình nuôi 2 con chung 1 hồ và ngăn lại bằng tấm kính ... Thấy 2 con cứ nhìn nhau :blushing: gùi 1 ngày mình ngủ dậy thấy 1 bên có những cái hột gì là lạ ở trong hồ, hỏi ra thì bít là cá đẻ trứng => con đó là con mái , vậy con kia phải con đực kô ???
    Mình đã đọc nhìu bài trong 4r nhưng nhìn mãi vẫn chằng bít phân biệt con đực con mái thế nào !!! Nhìn nó cũng giống giống nhau . Mình cũng đã bắt cá ra xem thử, cũng chẳng phân biệt được gì !!! thấy giống y chang, chỉ có điều nó nhỏ hơn hay to hơn thôi !!! Có ai chỉ giúp mình kô ???

2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko có cá trống con mái vẫn đẻ như thường nhưng ko có con trống thụ tinh nên trứng ko thể nở đc.Mình cũng gặp trường hợp này ngay chính con cá mái của mình.

3. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu là con trống thì trong lúc con mái sắp đẻ, thì bộ phận sinh dục con trống cũng sẽ lòi ra. Bạn không cần phải cho chúng ép trong trường hợp con trống không bự con hơn con mái, nhưng bạn phải canh lúc con mái đẻ xong thì lập tức vớt ra rồi cho con trống vào để nó thụ tinh cho trứng. Đây là kinh nghiệm mà mình đã thực hiện đối với cặp LH nhà mình. Cá con nhà mình bi giờ đã tròn 4 ngày tuổi rùi a'...^_^, đợi cho chúng lớn hơn mình sẽ pót lên cho bà con đánh giá nha.

4. vu10a12

vu10a12 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì không có con trống cá mái vẫn đẻ bình thường
    mình đã có trường hơp cá mái đẻ cách tuần 1 lần

5. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em có đọc 1 bài thấy nếu cá đã đẻ rùi mà cho cá đực vào thì nó chén sạch trứng mà:confused:

6. heroic84

heroic84 Member

Thích đã nhận:
    0
    không có trống thì mái vẫn đẻ bình thường nhưng sau 2 đến 3 ngày mái sẽ quay lại ăn trứng. (vì không có trống thụ tinh) nếu chăm sóc kỹ lưỡng cá mái thì mỗi tháng cá sẽ đẻ một lần. nếu là mùa nắng tỷ lệ đậu rất cao. thân!

7. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kô có trống vẫn đẻ được trứng nhưng trứng kô nở được,bạn cứ cho hai con ở chung đi nếu trứng kô nở được tức là hai con đếu là mái.

8. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Kietnguyen ơi, không có trống thì đương nhiên sao mà trứng đậu con được nè.nên coi kỹ chứ, nếu 2 con là mái mà cho ở chung thì nếu ko cần thẩn chắc chỉ còn 1 hay ko còn em nào đó,cá LA hán có tính lãnh thổ cao lắm nhé.bây giờ nếu có điều kiện và muốn nuôi nữa thì nên đầu tư 1 em trống coi được tí, sau đó bạn sẽ có vài bầy nhóc thôi à, chúc vui vẻ

9. tieubao2000

tieubao2000 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    kô có ca đực cá mái đẻ đc mà kô nở trứng

thì cá mái lớn la nó "xả" cho 1 bày trứng mà ko có nở đâu bạn
    dzậy cho hỏi cá của bạn đẻ trứng co nở ko
    :confused: :confused: :confused: