Kỷ lục chịu nhiệt của RC

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi namnh, 23/5/07.

1. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Với mong muốn cùng với một số anh em nuôi tép red chery tích lũy kinh nghiệm , gặp mùa hè trời nóng quá không biết chú RC chịu nhiệt đến đâu nhễ :mad: , kỷ lục của nó là bao nhiêu, bổ sung cách làm nước mát ?
    1. Ngày 23/5/07 về đến nhà xem nhiệt đã lên đến 30,5 độ hoảng quá xem có e nào tèo k và thấy 10 tép RC chịu được đến nhiệt độ này (nghe nói SG nóng thế mà tép vẫn sống)
    2. Cũng nhiệt độ này:
    - 01 thành viên đã tiễn 1 chú RC ra đi.
    - 01 thành viên khác cũng đã tiễn 2 chú tép suối ra đi.
    Ngày hôm sau gắn thêm 1 máy quạt vi tính tại vị trí nước chảy vào lọc tràn thấy nhiệt giảm đứng lưng chừng 28,5 độ.

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Yên tâm đi dưới 35 độC, tép không die được đâu bạn ạ.

3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Trời nhiệt độ gần 35 độ luôn hả bạn ???=)) =)) . Tớ chỉ đang thử một con ở một bể có nhiệt độ cao thôi, không dám thử nhiều, vì cưng bọn chúng như cưng trứng , nó mà die thì buồn lắm =)) =)) =)) :crying: :crying: :crying:

@Namnh: hihi ... vài ngày hôm nay nhiệt độ nóng kinh dị luôn, ra đường chắc tầm 38-40 độ C đấy nhỉ . Bể tép anh vẫn luôn duy trì ở mức 26 độ C . Thò tay vào nước mát như nước đá ý .... Kà kà kà :laughing: :laughing: :laughing:

4. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    kỹ lục mới đây, bạn đã thử cho bọn RC chịu đến nhiệt này chưa, thống kê bao nhiêu phần trăm ra đi, ở lại chứ

5. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    @Namnh : bác có máu chơi tép + rêu + cá biển thì nên đầu tư luôn một quả đi cho nó tiện nhé. Bác nên tham khảo một bài mà anh đã đăng lâu rồi, thiết bị anh đang sử dụng, nếu cần thì qua xem, nếu không thì tham khảo tạm bài này vậy : dụng cụ làm mát nước

6. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em chỉ chơi RC thôi, k dùng máy lạnh được như bác, hôm 24/5 nhiệt độ buổi chiều lên 30 độ, tép vẫn ok, đã lấy xuất hiện 3 con mái (đã mang trứng trên lưng ) số còn lại k biết có con nào trống k vì còn hơi nhỏ

7. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Thật là 30 độ là nhiệt độ ngoài trời. Bể của Nam để ở ở vị trí đó thì nhiệt độ trong bể không thể nào lên ngưỡng 30 độ được. Nên yên tâm không lo giề cả :laughing: . Dạo này namnh giống "Cóc say thuốc lào" quá đi thôi.

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình chưa bao giờ nghe là tép có thể chịu lên đến 35 độ C, vì với nhiệt độ này chỉ có con người và các loài ở sa mạc may ra chịu nổi. Thực tình, nhiệt độ lý tưởng cho tép là từ 25-28 độ.

Mấy bể tép nhà mình luôn duy trì ở nhiệt độ dưới 30, bầy tép vẫn ổn và sinh sản tốt. Những ngày SG nóng, nhiệt độ có thể lên đến 30-31 nhưng khi đó, bầy tép có hiện tượng "hoảng loạn". Vì tép là loài rất nhạy cảm với môi trường.

Thực ra, khi tép mang trứng và xả trứng thì nhiệt độ cũng rất quan trọng, tỉ lệ xuất hiện tép con phụ thuộc rất nhiều vào nhiệt độ lúc này, nếu quá nóng thì xác suất thành công rất thấp, có khi = 0 vì đơn giản trứng tép đã bị "luộc".

Các bác theo dõi xem nhé. Trên đây chỉ là những gì em biết từ những bể tép ở nhà em. Mong được chia sẻ cùng mọi người.

Chúc Hội Tép ở Đà Nẵng ngày càng phát triển nhé.

9. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    thưa các bác.............tép Rc của em .....để giữa trời nắng khủng khiếp.........em đo được là 41,3 độ vẫn sống ...............và đã đẻ con ở trong đó..................các bác nghĩ sao

10. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hihi nghĩ là nên đi mua cái nhiệt kế mới thôi ku ơi vì nhiệt độ ở SG từ 24-35 độ thì làm sao nhiệt độ trong bể lên tới 41.3 được đó là chưa kể trong hồ còn có cây hoặc rêu nữa
    p/s thứ 5 hoặc 6 nhớ đem cho anh nha ku

11. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Em nghĩ sao mà bảo với nhiệt độ này mà tép vẩn sống hỉ ??? ~X( ~X( b-( b-( . Với nhiệt độ này, con người còn muốn "chín" chứ huống hồ là tép. Đúng như Flowersea nói, SG nhiệt độ cao nhất, nóng nhất cũng mới chỉ 38-39 thôi em nhé.

Mua nhiệt kế khác đi em giai......:laughing: :laughing:

12. DUYACC

DUYACC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chắc là Phamhoang lộn rùi .... 31,3 độ? Có đúng không vậy? hay là bể tép đó đang ở trên .... bếp

13. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe bà con nói mà mình hoang mang quá :-S . Mình mới cải tạo lại cái hồ 20*20*20 để trồng rêu và nuôi tép cho nó xinh xinh, mới chỉ thả mấy em redcherry vào nhưng nhiệt độ trong hồ có khi lên tới 29 độ, nên cứ lo lo mấy em không sống nổi. Mà trên cao quý có bán tép ong nữa, cũng muốn mua về nuôi nhưng sợ với nhiệt độ này (khoản 27-29 ) thì mấy em chịu không nổi, nhưng thật sự rất mê tép ong. Bà con nào có ý kiến gì chỉ mình với nhé.

14. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    29 độ quá yên tâm để nuôi tép. Bể tép nhà mình ở HAN vào thời gian này lúc nào cũng từ 31 đến 33 độ tép sống khẻo, đẻ cũng khỏe....

15. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    red cherry thì 29 độ vẫn sống khỏe không sao đâu bạn
    tép ong thì 27-28 vẫn sống được nhưng để sinh sản thì ........:D

16. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hì hì . . . mấy bạn nói vậy thì mình yên tâm rồi, hồ mình gắng quạt nhưng cứ mỗi lần đi làm về là thả 1 cục nước đá vào đó, nghe trên giang hồ xôn xao về cái vụ đá khô gì đó mà chưa tìm hiểu kĩ nên mình chưa dám xài.

mình chỉ cần nuôi tép ong sống được là tốt rồi, còn cái vụ sinh sản thì không dám mơ #:-S

17. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45

18. CRIME

CRIME Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nên phân biệt giữa nhiệt độ ngoài trời và nhiệt độ trong bể,nếu nhiệt độ trong bể là 35 trở lên mà tép vẫn sống là chuyện ko thể, lên tới nhiệt độ 31-32 trong hồ à RC đã có những biểu hiện lạ,sống khó khỏe rồi.

19. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Bạn nhầm loại đá khô bỏ tháp ly với đá khô có thể tái sử dụng rồi. Bạn thử kiếm mấy cái quạt hơi nước xem, nó có mấy cục đá đi kèm đó. Sử dụng hết lạnh, đem bỏ tủ lạnh cho nó đông lại đem ra xài tiếp và một điều quan trọng.............nó hoàn toàn không bốc khói như bạn nói..............hihihi

Chúc vui vẻ.