Ký sinh trùng trên cá rồng

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi migel, 16/3/07.

1. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá TL của tớ trên đầu có những vệt nhỏ màu đen, khi mở đèn thì thấy rất rõ, giống như là bị giun hay sán vậy đó, nó nằm dưới lớp da đầu. Các bác nào có kinh nghiệm cho mình hỏi là cá của mình có phải bị ký sinh trùng hay một loại bệnh nào khác không? mong sự giúp đỡ. Thanks

2. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Em đang nuôi 1 con TL cũng thấy hiện tượng như của bác nhưng ở đuôi& vây chứ ko trầm trọng như con nhà bác (bị ở đầu),em pm cho anh tuan_bnd thì anh í cũng bảo là bị kí sinh,anh í mách bài thuốc em chữa cũng thấy chú TL khỏi rất nhanh,đây là nguyên văn tin nhán của bác tuan_bnd:Tạm thời ngừng thay nước vài ngày. Nếu lượng nước trong bể là 100 lít nước thì bạn dùng 4 viên tetraxilin(theo em nên dùng amoxilin thì hay hơn vì ko những ko có bọt mà kháng sinh còn mạnh hơn), 1 gói thuốc vàng nhật, 6 viên megina_V:laughing: :laughing: :laughing: (megina là một dạng kháng sinh có thành phần chủ yếu là metronidazol). Nhiệt độ duy trì 33 độ C. Cắm thêm một sủi khí trong bể. Tạm thời bạn để nguyên thế trong 1 tuần.

3. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Đấy là em chữa con nhà em thấy khỏi nên em mách cho bác,nếu bác ko tin tưởng thì nên pm lại cho các anh ở đây xem nhưng chắc là đúng bệnh í rồi,chúc bác thành công

4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn chụp hình đẹp quá,nhìn chẳng thấy ký sinh trùng gì cả.chỉ thấy riêng phần đầu thôi bạn có 1 chú cá khá đẹp.Bạn nói nó là TL?sao nhìn thấy đẹp & lạ mắt hơn TL mình thường thấy.Bạn chụp toàn thân cho anh em thưởng thức.các vệt nhỏ màu đen trên đầu là các rãnh dùng để cảm nhận rung động chung quanh của cá(đó là đặc điểm của cá rồng & đặc biệt là hải tượng)có lẽ do ánh đèn làm cho rãnh sậm màu hơn nên bạn nghĩ là ký sinh.

5. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Con Thanh Long nhà mình cũng có hiện tượng như vậy nhưng các vẩy ở 1 bên sườn.Hình như bị như vậy cá bắt đầu ăn ít hơn.Bác cá quả cho mình hỏi là 1 gói thuốc vàng nhật là thuốc gì vậy.Nhà mình hồ 1m2 *45*40 thì dùng tất cả là bao nhiêu viên thuốc vậy.Có bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp luôn nhé.Thanks!

6. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Vệt đen nhỏ, nhiều, làm cho cá xấu đi, nó được 20cm. ảnh em nó nè.

7. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu mình nhớ không lầm bạn Migel đã từng up 1 chú TL vàng 12cm rất đẹp,và đã ra đi (tự vẫn)trong sự tiếc nuối của tôi:D ,nay bạn có em 20cm thay thế cũng khá là đẹp,và tài lia máy bạn khá pro:applause:.
    Theo như những gì bạn mô tả,mình nghĩ chắc là dấu Hoa thị trên đầu chú em của bạn ,chứ mình không nghĩ là kí sinh hay gì cả đâu!Nhìn hai bên hông con TL bạn màu vảy cũng vàng sáng và phản quang màu xanh,nhưng khoảng từ vảy hàng thứ 5 trở lên lưng sao Đen xạm kéo dài lên phần đầu hơi lạ kì!Mình nghĩ chắc do bóng đèn của bạn dộ kevin quá cao,cũng như bạn để em này phơi dưới ánh đèn quá mức nên xãy ra hiện tượng trên chú em của bạn.Bạn có thể cho mọi người biết hiện bạn xài bóng đèn gì và bạn mở mỗi ngày bao nhiêu giờ cho em nó tắm tia cực tím,và bạn chụp lại phần đầu từ trên xuống cho anh em nghía phần bạn nghi là bị kí sinh,để mọi người có thể nhìn mà biết chẩn đoán dùm cho bạn.VÀI GỢI Ý mọn hi vọng góp được chút nào manh mối bạn đang vướng phải từng bước khắc phục.Thân ái xin chào bạn

8. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Rãnh ở trên đầu con cá nào cũng có, càng già những cái rãnh cãng rõ và sâu.
    Bạn đừng vội quy kết là sán hay gì cả. Nếu cá còi cọc, chậm phát triển ăn uống kém thì mới lo là ký sinh.

9. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    Bác HTL nói khá chính xác:applause: ,như con nguời già,càng lớn tuổi thì hóc hẽm trên gương mặt càng hằn trũng sâu:p

10. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    rãnh hằn trên đầu cá rồng càng già càng rõ và làm cá thêm phần hấp dẫn, chằng phải ký sinh nào đâu !tuy nhiên về nhiệt độ nước phải công nhận nếu để dười 30 độ là ảnh hưởng xấu ngay, bạn chú ý nhé; con TL này có nhiều ánh kim là nhiều hứa hẹn!

11. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nhìn kỹ thì thấy 1 cái lỗ nhỏ xíu và kéo dài 1 vệt đen 5mm, có những vệt hình thù giống như là sán vậy, không phải rãnh lõm xuống mà có cảm giác lồi lên, cá mới mang về thấy rất nhát và kén ăn. Ảnh chụp từ trên xuống nè, các bác giúp mình nhé.

12. dung_gl

dung_gl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn hãy ghi nhớ kỹ vị trí của một vệt đen tiêu biểu nào đó rồi sau một hai ngày kiểm tra lại nếu thấy cái vệt đen đó di chuyển khỏi vị trí cũ thì mới có thể kết luận đó là giun sán. Đến lúc đó sẽ có biện pháp trị liệu sau. Còn nếu không thì đó chỉ là những lắn vệt thông thường chú cá nào cũng có. Tôi thấy các vệt đen trên đầu cá của bạn rất đối xứng nên tạm không nghĩ là bị ký sinh trùng.

13. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Tui nghĩ làm gì có giun sán nào trên đầu cá của bạn đâu nhỉ, chẳng sao cả đâu. Mà bạn đừng có lo quá mà bỏ vô bể nhiều thuốc, chẳng ích lợi gì mà chỉ tổ hỏng cá thui. Bạn bắt hình cá tốt quá, hí hí, mà con máy của bạn cũng khủng. Tôi đang mơ một con máy như của bạn đấy :D.

14. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn tất cả những ý kiến đóng góp của các bác. Chúc mọi người có cá đẹp.

15. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    Yên tâm đi bạn chỉ là Dấu Hoa THị thôi,công nhận bạn lia máy ngon lành như cặp râu chú em bạn vậy:applause: nhìn thấy nét ngon lành khoái ghê:D .xin chào chúc bạn chăm tốt update chia vui cùng mọi người ở thời gian tới.

16. migel

migel Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác, em Thanh Long nhà mình hôm nay đã khỏi hẳn những vệt đen ở trên đầu rùi, mình bỏ một ít muối và tăng nhiệt lên 32 oC, các vệt đó vẫn còn nhưng mà đã là màu trắng trông đẹp hơn nhiều.

17. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bác chụp hình nhìn phê quá.bữa nào xin phép bác phổ biến cho em 1 ít kỹ thuật.

18. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    trùi ui,con thanh long này của bác đẹp thật+tay nghề chụp hình của bác= con cá chẳng khác gì hoa hậu green arowana:D :D :D

19. longvangchauc

Thích đã nhận:
    2
    Bữa nay bạn chơi màu đèn nhìn chú TL bạn đẹp quá!Tay máy bạn lia cũng quá xịn:applause: ,mai mốt anh em có tổ chức thi cá rồng đẹp chắc nhờ bạn lia máy cho mấy em dự thi:D