Ký sinh trùng trên cơ thể cá Bạch Đỉnh Hồng!!

Thảo luận trong 'Phòng chữa bệnh cho cá vàng - chép - koi' bắt đầu bởi hienxam2002, 1/6/07.

1. hienxam2002

hienxam2002 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy hum nay em Bạch Đỉnh Hồng nhà em cứ là lạ, bơi lờ đờ, đầu cắm xuống!! ~X( ~X( làm em lo lắng. Đến hn đc nghi học, mới có thời gian xem xét kỹ lại thì phát hiện ra ở vây hậu môn của em cá có 1 con gì trong trong, xám xám bám vào!! Và trên đuôi có hiện tượng xuất huyết vây! :( (có nhìu vệt đỏ chạy dọc theo vây!! :-SS )

Ngay lập tức em tiến hành tách em BĐH ra và vi phẫu để tách sinh vật lạ ra. Ngay sau đó đem em BDH đi ngâm muối và thuốc trị nấm :-S (tại nhà em còn mỗi thuốc đó!! :-S )

Đây là hình của em ký sinh trùng. Mọi người xem xét dùm em roài giúp em tìm thuốc cứu em cá của em với!! T__T dù đã gỡ ra và ngâm thuốc, nhưng em cá vẫn rất lờ đờ. hơn nữa, em lo vẫn còn ký sinh trùng trong bể cá nhà em!! :-SS nó mà phát tán ra thì em chết!! T____T

mô tả sơ qua về ký sinh trùng:
    1. bên ngoài đc bao bọc bởi 1 lớp màng trong suốt
    2. Có khá nhìu chân, có lẽ khoảng 8-12 chân
    3. Đuôi nó chẻ làm 2 nhánh
    4. lõi ben trong màu xám, có chấm chấm!!
    5. Nhìn sơ qua trong hơi giống cá đuối
    Ai giúp em cấp cứu với!! huhuhuhu :crying: :crying: :crying: :crying:

2. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    bạch đỉnh hồng là cá ba đuôi hạc đỉnh hồng đó hả bác

3. hienxam2002

Thích đã nhận:
    0
    Uhm!! mình nghĩ chắc vậy!!
    Nó thuộc cá ba đuôi
    và ở HN thì đc gọi là cá Bạch ĐỈnh HỒng vì thân trắng và có đầu đỏ chót!!

ko có bác nào có cách giúp em uh!! T__T

4. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Ngày xưa tôi nuôi cá vàng hay bị như này lắm suốt ngày phải bắt sâu và những con bọ bám vào cá
    - Hiện tượng bọ bám vào cá này xảy ra là báo hiệu cho bạn nguồn nước có vấn đề
    - Đầu tiên bạn xem lại hệ thống lọc và nên thay nước thường xuyên hơn ( cá vàng là loại ăn không biết no và thải ra cũng gớm )
    - Cá bơi lờ đờ đầu cắm xuống là bạn phát hiện bọ bám cá khá muộn.( mà bạn ko nêu rõ bạn đã cho thuốc gì ?)
    Đối với hiện tượng này thì cũng chỉ chữa theo bệnh thông thường thôi.
    - Tăng lượng muối cho vào bể
    - Ra hàng cá hỏi mua loại thuốc mà cho vào bể nước nó mầu xanh ( sorry tôi ko nhớ tên thuốc )
    - Tuyệt đối không được tăng nhiệt độ vì Hạc Đỉnh Hồng hay những con cá vàng ba đuôi Tầu không hợp với nhiệt độ cao đâu.
    Chúc cá của bạn mau lành bệnh.Thân

5. hienxam2002

Thích đã nhận:
    0
    uhm!! cám ơn bạn nhìu!! vấn đề mình lo nhất là cả bể có thể bị lây thôi!! :-SS
    mình phải tiến hành thay nước toàn bộ và mua thuốc theo như bạn chỉ dẫn mới đc!!
    ^^
    Đây là lần đầu tiên cá mình bị vậy mà!! :(

6. Tkhanh

Tkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Không lây đâu anh. Lần trước trong bể thủy sinh của em cũng một lần thấy con này ( như đỉa). Có lẽ con này vô tình có trong bể do cây thủy sinh, cá hoặc các đồ mới đem vào chứ ko tự nhiên xuất hiện

7. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cách tốt nhất là nên cách ly con này ra chỗ khác trị cho dứt đi. Có thể bắt cá lên rồi bắt mấy con ký sinh trùng đó đi. Kiểm tra xem các con khác trong hồ có bị hay không.
    Nếu đã lây lan thì chỉ còn cách thay cạn nước hồ, lấy hết mọi thứ trong hồ ra khử trùng, sau đó thì khử trùng luôn cái hồ trống. Để cho hồ khô vài ngày, sau đó thì làm lại một hồ khác từ đầu. Làm như vậy hơi nhọc công, nhưng sẽ trị tận gốc. Nếu không sẽ không nuôi được gì, và sẽ mất hết hứng thú nuôi cá vì con nào vào sẽ mang bệnh. Bịnh này có thể gọi nôm na là bệnh chấy cá :D.

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    AI bảo không lây, hồi đó em mua rong về có lẫn vài con này mà nó đẻ cả đàn trăm con bám vào người lũ cá vàng nhà em hình như để hút máu. Bọn này ghê lắm, bám chi chít luôn, hơn tuần thì cá em chết. mà không chỉ cá vàng đâu, cá nào mà nó chả bám, hôig đó em còn thả thử con bảy màu mái với 1 con này rồi ngồi ngắm nó bám chặt vào lưng con bảy màu rợn cả người...
    Nói chung là không nên dây vào bọn này, chỉ có cách duy nhất là dùng nhíp để nhổ bọn này ra khỏi người cá(trong mang thì pó tay)

9. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mấy con ký sinh trùng này lây lan rất nhanh và nó còn sinh đẻ theo cấp số nhân nữa, nếu bể quá nặng thì theo tôi bạn nên bắt cá ra và xăm soi xem nó bị ký sinh trùng bám chỗ nào rồi lấy móng tay hoặc nhíp nhổ nó ra, nên nhớ là nó bám rất chặt và vòi của nó rất sắc, nên chú ý khi nhổ nó ra, có lần tôi nhổ được gần 50 con trên 1 con cá vàng của tôi đấy, hôm đó nhổ xong khi ăn cơm tối nghĩ lại thấy ghê ghê. Tốt nhất khi bắt nó ra và nhổ hết ký sinh trùng bạn nên thau rửa bể lại luôn, ra hiệu thuốc mua loại thuốc tím hay dùng để rửa rau về ngâm khoảng 3 tiếng rồi rút hết nước ra, xong cho vào 1 ít nước rồi bạn lấy chanh và cho thật nhiều muối vào rồi chà khắp bể, sau đó tráng bể và rửa sạch.

10. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này mình bị rồi. Lấy nhíp gắp ra, thay hết nước phơi hồ ngoài nắng 1 ngày cho chắc ăn. Cá thì để tạm ở chậu.
    Sau đó thả lại vào hồ. Khoảng 12h là cá khỏe lại à.

11. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Xin loi ban hienxam2002 mot chut nhe.

Nhận tiện cho mình hỏi một tí. Trong hồ của mình có mấy con gì nhỏ tí xiu nhìn kỹ lắm mới thấy giống trùng chỉ vậy nhưng mà ngắn hơn nhiều độ chừng 1 mm thôi, nó màu trắng uốn lượn trong nước như lăng quăng. Các bạn có biết nó là con gì không, có ảnh hưởng đến cá không vậy

Thân

12. Quai Kiet

Quai Kiet Member

Thích đã nhận:
    0
    Không lây đâu anh. Lần trước trong bể thủy sinh của em cũng một lần thấy con này ( như đỉa). Có lẽ con này vô tình có trong bể do cây thủy sinh, cá hoặc các đồ mới đem vào chứ ko tự nhiên xuất hiện
    Trả lời cùng trích dẫn

13. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ái chà, không lây là do may mắn mà thôi, đã lây rồi thì chỉ có nước mà cạo sạch hồ luôn. Dĩ nhiên không có gì tự nhiên có cả, có lẽ do lây lan qua nguồn nước, cá, vvv.... mới bỏ vào.

14. hienxam2002

Thích đã nhận:
    0
    Em bạch đỉnh hồng đóa tèo roài các pác ah!!
    hixx, sau khi gỡ ký sinh ra, ngâm nước muối 2 ngày liền!!
    Em có khá hơn, nhưng vẫn rất lờ đờ!!
    Sau khoảng 1 tuần cố gắng chạy chữa = nước muối, đến nay em BDH đã thăng thiên!! :( :(

xin cám ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ!! :(

15. trangcat

trangcat Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùng mỏ neo đó bạn ơi, trị theo cách dân gian là ngâm lá xoan còn không thì bằng sunfat đồng. Xong thì thay nước lại cẩn thận nhé.