Ký sự Đại Ninh

Thảo luận trong 'Phong cảnh, Nature, streetlife' bắt đầu bởi minhphong, 28/1/10.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Tôi đến nơi đây bằng 1 chuyến đi tình cờ và chớp nhoáng. Lần đầu ngồi xe máy rong ruổi cùng vài người bạn săn ảnh, tôi hình dung ra một nơi hoang sơ và vắng vẻ qua topic của anh Lý Long, khởi hành dọc đường thì xe của anh bạn chở tôi bị giao thông bắn tốc độ 53km/h ( chỉ cho phép 40km/h thôi hichic ), cứ tưởng một chuyến đi tồi tệ nhưng không ngờ sau khi biết chúng tôi từ SG lên Đại Ninh chụp ảnh bằng niềm đam mê thì họ vui vẻ không phạt mà còn tươi cười cho chúng tôi đi, lần đầu tiên trong đời tôi thâý cảnh anh giao thông phạt rồi thả mà không kèm một lý do nào (hehe, 2 ông bạn em mà có xem cũng đừng chửi em nhé).
    Đến ngã ba đoạn từ QL 20 rẻ vào hồ Đại Ninh, chúng tôi ngừng lại lúc 13h30 để nghỉ ngơi và kiếm chút gì lót bụng để lên đường vào hồ xem trước để coi góc chụp và thám thính địa hình. Hỏi người dân xung quanh thì được biết cả tuần nay không có sương mù, trong lòng cũng buồn buồn nhưng đã đến đây rồi không nên có tâm trạng đó. Vào đến hồ thì một không gian hoang sơ hiện ra, chỉ có hồ, đồi cà phê và lát đát vài căn nhà trên sường dốc của những người dân xung quanh đây. Anh bạn của tôi vẫn chưa hài lòng với những góc chụp nên quyết chạy sâu vào trong nữa, con đường đá đỏ lòi lõm quanh co, mặt mầy ba lô chỉ là một màu đỏ. Đi sâu thêm 10km và biết bao nhiêu lần lội xuống leo lên, hai chân nó cứ rung rẩy như thằng thiếu ăn 3 ngày, cuối cùng cũng tìm ra một góc cây tạm gọi là ưng ý, may mắn sau lúc này mặt trời đang lặn xuống với màu đo đỏ óng ánh dưới mặt nước. Ông bạn reo lên, chổ này quá tuyệt tranh thủ nhanh coi chừng mặt trời nó lặn xuống núi là ân hận không kịp. Nhanh như sóc tôi vẫn còn ngẫng ngơ trước vẻ đẹp của thiên nhiên thì quay đi quay lại ông bạn đã ở tuốt dưới chân đèo, đúng là khi có cảnh đẹp con người ta quên đi cái mệt mỏi và trở nên nhanh nhẹn đến lạ thường
    01. [​IMG]

02. Cái màu đỏ của mặt trời quyện với màu xanh của nước nó mới tuyệt làm sao.

03. Đường về còn xa lắm

04. Vấn vương một chút nắng vàng

Sau khi chụp xong thì trời đã sụp tối, mệt mỏi khi leo lên đoạn dốc cao chừng 30m mà thở không ra hơn. Chạy được 1 đoạn để về thì lại tình cờ thấy một đàn bò với những người dân tộc chăn bò phủ kính mặt. Con đường đá đỏ nhỏ hẹp quanh co uốn lượn, làng khói bụi mịt mù do số đông đàn bò nối đuôi nhau về chổ trú.
    05. Miền sơn cước

06. Về nhà thôi

Về đến khách sạn đã 19h tối, anh em kiếm gì lót bụng sau một ngày vất vả. Mấy anh em thưởng cho nhau bằng một bữa ăn no nê và 2 chai bia ướp lạnh, nói thật từ lâu lắm rồi mới được ăn ngon, ăn no đến như vậy. Ngồi tán dóc đến 21h tối thì anh em kéo nhau về khách sạn, em thì đặt lưng chưa đầy 2 phút đã làm 1 giấc tới sáng chỉ hai ông bạn thì tính toán cho chuyện ngày mai...

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Không ngờ tui có ông em chụp ảnh đẹp thế. Quang cảnh em chụp thật yên bình, gửi tặng anh 1 ảnh gốc đê.

3. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Mệt mỏi thế mà không đi massage.... thật uổng .

4. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    Ảnh và góc máy đều đẹp,rất nghệ thuật:D .

5. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Thanks mọi người đã quan tâm và bình ảnh.
    GHT: Vào đây đi và nhớ mang USB nha hehe
    Cuội: Ngoài đó hẻo lánh lắm anh ơi
    Hoangnam: hehe, thanks anh

6. sân si

sân si Banned

Thích đã nhận:
    7
    Hình anh chụp giống tranh vẽ quá.
    Cám ơn vì hình đẹp.

7. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Đẹp quá bác! chịu khó đi tìm tòi và bấm máy là điều em ghen tị với Bác nhất đấy. Khoái nhất ảnh số 5 nhất, diễn ta giống bối cảnh và rất có hồn. Trước đi Đà Lạt có tạt vào đây nhưng ko có duyên vì đi bằng xe máy từ Đà Lạt vào, tính tối ngủ lại sáng mai chụp sớm, ai dè lội vào ko có 1 bóng đèn đường và tối mịt, nhà thì ko thấy luôn mà con thiêu thân thấy ánh đèn xe lao ra ko thấy đường chạy, thế là đành quay về Đà Lạt lúc 11h đêm. Bác Phong ra đây có gặp bác chèo đò xài Dtdđ ko? chỉ cần alo6 vào lúc 4h sáng và "chơi vơi" vào lúc bình minh bảo đảm Bác có khối ảnh đấy.

8. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Trước lúc lên đường người bạn mình có căn dặn là nếu không có sương, không có góc đẹp thì cũng đừng có thất vọng. Góc chụp thì do mình cố tìm + thiên thời địa lợi nhân hòa....
    Bác lái đò em không biết ạ nhưng thú thật ngồi dưới hồ có khi góc chụp khó hơn là trên đồi chụp xuống trừ khi sương mù thì mới phát huy hiệu quả khi ở dưới lòng hồ.

9. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Sáng hôm sau anh em chúng tôi thức dậy sớm để chờ ánh bình minh và sương nhưng thật là đáng tiếc khi chuyến đi này hồ Đại Ninh không có một tý sương mà trời rất trong, thôi thì chấp nhận những gì mình có em lôi máy ra chờ đón ánh bình minh tại hồ Đại Ninh.
    Bình minh 01

Bình minh 02

Sau khi chụp xong buổi bình minh anh em tiu nghỉu đi về khách sạn thì dọc đường thấy cái bến thuyền chày của người dân cập ven hồ

Trời bắt đầu hững nắng soi rọi mặt hồ xanh ngắt

10. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Ròm lên tay quá, chúc mừng. 2 tấm bình minh đẹp lắm .

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Tấm trời xanh : màu đẹp, nếu không có gió, nước tĩnh, cảnh vật in bóng xuống mặt nước nữa thì hết thuốc. hehe.
    Cho em đi theo xách đồ với nha :D

12. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    A' à.Ông Phong này.Mai phải post bộ ảnh trả bài ông này mới được.

minhphong thích bài này.
  13. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Dozung: Vậy còn ko biết post nhanh cho anh học hỏi nữa.

14. lephuong215

lephuong215 Active Member

Thích đã nhận:
    12
    công nhận cảnh hồ Đại Ninh qua ống kính của anh Phong nhìn đẹp thật

15. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    ông phong này chụp đẹp quá mầu ảnh cũng đẹp tao ấn tượng đó...!

16. Ngoc Luu

Ngoc Luu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,012
    Tuyệt đẹp, góc chụp rất tốt, lấy ánh sáng rất chuẩn. Bác sử dụng máy gì vậy?