Ký sự đường rừng : Chảo lửa Tánh Linh và Nhóm cu gáy ABV Gia Huynh.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 4/12/13.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Thân chào mọi người !

" Gần nhà mà xa ngõ ", câu này Ông bà ta nói quả là không sai chút nào. Khi em ngồi đây, viết bài viết này mà cũng vẫn chẳng thể hiểu nổi là nếu như không có cái đường dây mafia ABV - đường dây gây nghiện có tổ chức và cái ông Đại ca Việt Lãng tử của em. Thì không biết đến khi nào em mới biết được là chỉ cách chỗ em có hơn chục cây số đường rừng lại có những anh em mê cu tâm huyết, có tâm và có tầm như thế. Vâng, đó chính là những anh em thuộc Nhóm cu gáy ABV Gia Huynh, xã Gia Huynh, huyện Tánh Linh, tỉnh Bình Thuận.

* Phần I : Đôi nét về anh em Nhóm cu gáy ABV Gia Huynh.

Như tiệu đề của bài viết, khi nhắc đến hai từ " Chảo lửa " thì chắc hẳn rằng ai trong số những anh em mê bóng đá dù chỉ là một chút như em thì cũng phải nghe đến vài lần. Chảo lửa theo em biết thì chỉ đơn giản là một thuật ngữ của giới phóng viên thể thao ưa dùng để ám chỉ sân nhà của những Câu lạc bộ mà khi đến thi đấu ở đây, những vị khách thường phải nếm những trái đắng thất bại. Chẳng cần phải nói đâu cho xa xôi, tỉ dụ như giải Vô địch Quốc gia chẳng hạn. Những " Chảo lửa " nóng bỏng và thường xuyên được nhắc đến có thể là sân Vinh của CLB Sông Lam Nghệ An, sân Lạch Tray của CLB Xi Măng Hải Phòng...

Vậy thì lý do gì đã tạo nên cái thuật ngữ nghe qua đã thấy rợn gai ốc như thế. Theo em chắc chỉ loanh quoanh mấy cái lý do dưới đây :

- Thứ nhất : Là nơi đi dễ, khó về.
    - Thứ hai : Là nơi đội khách thường thắng ít, thua nhiều.
    - Thứ ba : Là nơi có số lượng CĐV hùng hậu đầy nhiệt huyết.

Nghe tới đây thì thế nào có bác cũng nói em tào lao, tự dưng lại lôi chuyện bóng đá vào chốn chim cò làm gì. Hì hì. Em sẽ giải thích ngay đây ạ !

Vì cũng gần nhà nên không có chuyến nào anh em về Gia Huynh mà không có mặt em cả, và cũng vì là người ít máu me nhất nên em thường dành thời gian để " chiêm niệm " những chuyện chẳng giống ai. Về cái lý do thứ nhất thì em cũng chẳng cần phải nói nhiều, cái này các bác cứ hỏi Đại ca Cuvietnam của em, bác Quyến - Thanhhienbd, bác Quoccongcong, bác Lợi - Q.7, bác Phamxuanthinh hay là mới nhất là chú Anxuanloc thì sẽ rõ ngay ạ. Em chỉ bật mí chút xíu là mấy bác này khi về Gia Huynh thương khởi hành lúc 2h30 sáng, nhưng lúc về thì không bao giờ về sớm hơn 22 giờ đêm. :laughing:

Cái lý do thứ hai là đội khách thường là tháng ít thua nhiều. Cái này thì nếu là những anh em coi món gác cu là cái thú tiêu dao thì ta cũng chẳng cần bàn đến cái chuyện thắng thua mà làm gì. Còn cái lý do thứ ba thì chắc phải mời anh em xa gần đi thực tế thì mới biết được ạ. Không phải vì cũng là một người con của quê hương Bình Thuận, một người hàng xóm mê cu với anh em Nhóm cu gáy Gia Huynh mà em dùng những từ ngữ " có cánh " này đâu. Nhưng nếu xét về phương diện hiếu khách, vui vẻ, cởi mở, chân tình...thì em đảm bảo sau khi đến đây thì những vị khách khó tính nhất cũng phải hài lòng.

* Phần II : Tái chiến Gia Huynh.

Sau chuyến đi lần một với kết quả rất đáng tự hào, Đại ca Cuvietnam của em đập một em sau buổi điểm tâm sáng, kế đó là con bổi thứ hai bị thu phục trước buổi cơm trưa giữa rừng của bác Khiêm - Tổng cục hậu cần của Nhóm Cu gáy ABV Gia Huynh. Hoành tráng là thế, ấy vậy mà vẫn có một số nguồn tin cho là chuyến đó chủ yếu là may mắn vì đụng những con bổi chưa biết lụp là gì. Nói chung là không ăn thua !

Em thì không muốn nói ra những điều ấy vì sợ rằng Đại ca em nóng mặt mà không về Bình Thuận nữa nên cố tình giấu nhẹm mọi chuyện, " sống để da, chết mang theo ". Đâu ngờ là sau một chầu nhậu bí tỷ, mà nhậu ngày nào thì em cũng chả nhớ gì sất. Hôm đó em đã lỡ buột miệng nói tất tần tật.

Rồi chuyện gì đến nó cũng đến...Hôm ấy là một buổi sáng Chủ nhật rất lạnh, em còn đang khoan khoái trong cái mớ chăn mền hỗn độn thì điện thoại kêu ầm ĩ. Mắt nhắm mắt mở thì hóa ra là điện thoại của Đại ca. Vừa bấm nút nghe thì cái giọng Sấm đồng nói như quát, kèm theo là tiếng gió và tiếng xe ù ù :

- Mày dậy đi, chuẩn bị đi chiến với anh.
    - Ủa, mà chiến gì Đại ca, chiến ở đâu.
    - Còn ở đâu nữa, qua Gia Huynh chứ đâu. Tao với Nhị ca mày ( bác Phamxuanthinh ) với bác Quyến tới Long khánh rồi.

Chưa kịp cho thằng em hỏi thêm lời nào, Đại ca em cúp máy cái rụp. Đấy, cái tính ông anh em nó thế, cứ hứng lên là đi. Mà nói đi cũng nói lại, cái gì hứng thì nó mới sướng được các bác nhỉ ! :laughing:. Nghĩ thế em lục tục mò dậy, khăn gói quả mướp lên đường.

Ra tới điểm hẹn thì gặp thêm thằng cu An, thằng em mà em vẫn hay gọi nó là An công tử. Nhìn bộ mặt chèo queo của nó thì chắc chắn nó cũng là một nạn nhân của cái ông Đại ca Việt lãng tử đây.

Dăm ba câu qua loa, anh em kéo vào đổ xăng rồi lên đường. Con đường đi Gia Huynh lần này có vẻ trơn tru và gần gũi hơn rất nhiều. Nhưng đổi lại, thời tiết những ngày cuối năm của Bình Thuận đã lạnh hơn rất nhiều. Có thể cảm nhận là bàn tay lạnh ngắt với hai hàm răng va nhau lộp cộp.

5h30 sáng : Cuối cùng thì cả nhóm cũng tới được điểm hẹn với anh em Nhóm cu gáy Gia huynh, quán cà phê bình dân nằm đối diện Nhà thờ Gia huynh.

Còn tiếp...

Last edited: 4/12/13
  2. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Cao thủ nào đi xe số 93 vậy chú Bảo , hay là đại diện của Bình phước đến giao lưu , nhìn ae gác cu hoành tráng quá , hẹn một ngày không xa anh ra đó thăm chú Bảo cùng ae cu Bình Thuận

Thân chào

3. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    không lầm là xe của bác QUYẾN( thanhhienbd) bác đội nón len.bác này chơi hai vai và chuẩn bị lên nghệ nhân làm lồng đó bác Thuyết.

Last edited: 4/12/13
  4. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chú Bảo viết nghe rất ngầu, phải cố dượt lại đàn để ra giao lưu với các cụ một chuyến. Tiếp đi Bảo ơi.

5. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Cái câu "còn tiếp" của chú Bảo chắc phải đợi thêm hai tuần nữa đấy các cụ!
    .................

6. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    dạ thưa bác đó là em ạI-|em có đại diện cho bình dương chứ k phải bình phước mà bác có gọi em là bình phước cũng được :blushing:hôm đi sinh nhật em cũng đã giao bôi với bác rồi mà khà khà :laughing:chác là bác quên rồi chắc ae mình phải chiến 1 tập nữa thì mới nhớ bác nhể =))=)) chúc bác sức khỏe

7. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Cám ơn chú Bảo đã giới thiệu anh em nhóm cu gáy Gia Huynh đến với các chú, các anh và những người bạn cùng có chung niềm đam mê về thú chơi dân dã này tại ngôi nhà chung ABV. Đúng là vua kí sự có khác. Lẹ lẹ làm tiếp đi nhe chú, anh đọc nghe khoái quá chừng luôn. Sự việc diễn ra anh thấy rất bình thường nhưng qua cách nhìn nhận và cách viết bài của chú anh rất khâm phục. Chúc hoctro_mechim luôn vui , khỏe để đi gác cu nhiều và có thêm những bài viết sinh động và lôi cuốn hơn.

8. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Đây là hình ảnh mà Tứ đệ chuẩn bị lương thực cho đại ca của mình (trong "Tứ đại danh bộ - cuvietnam" )để đại ca có sức leo núi quyết chiến với mấy thằng gà rừng...kakaka. Lần sau ra nhớ rủ theo bác tam ca nữa nhe chú Bảo. Trong bốn người nổi tiếng thì anh hân hạnh gặp được ba rồi..

9. Nvlong

Nvlong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,921
    Chú Bảo dạo này im hơi quá, khi nào trở lại Tánh Linh hú cho anh bám càng chuyến nhé! xem phóng sự của chú nhớ rừng quá!:)

10. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Quên sao được cụ Hiền , vậy là làm đại cho 2 tinh cũng được mà hehehheh

Thân chào

11. thanhtuhepc

thanhtuhepc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Tánh Linh or Phan Thiết or Ma Lâm - Bình Thuận
    Chủ nhật vừ rồi về Tánh Linh ăn cưới, sẵn làm 1 kèo chả được con khỉ nào. được con khỉ này. Mượn topic của Bảo post lun cho anh em xem.
    [​IMG][/url]
    [​IMG][/IMG]

tinhtinh_l, tuan_nd, hoangan and 22 others like this.
  12. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Con này màu lông son nuôi căng rất dễ sa cầu, bỏ nước nhưng bù lại được cái mắt đỏ, lại thêm cái mỏ quặp nên nóng chim, leo lồng dữ lắm này!
    Dù sao nó cũng là chim dữ!
    Nên nuôi, nên nuôi! Nhưng hơi khó ra mồi! Nên luyện thành chim đấu giàn!
    Hehehe!....Chạy...

Last edited: 5/12/13
  13. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Con này mà bác bỏ vào keo ngâm vài xị rượu để đãi các cu thủ và anh em thân hữu thì rất xướng

14. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Trong khi nhóm oánh gà tranh thủ uống vội vàng ly cà phê để lên đường cho kịp kào bẫy sớm thì ngược lại, nhóm oánh cu có vẻ nhàn hạ và thong dong hơn rất nhiều. Uống cà phê " chém gió " chưa đã còn kéo nhau về nhà bác Khiêm...ngắm chim. Vì theo như cụ Quyến - Thanhhienbd thì " chưa biết đi đã có bổi không, thôi thì cứ đi ngắm chim cho sướng con mắt rồi tính ".

Khu " căn cứ " riêng của bác Khiêm, nơi đây được anh em bình chọn là nới có số lượng chim bổi, bổi lỡ, chim mồi và các loại chim rừng, gà rừng khác có số lượng nhiều và chất lượng nhất ở khu vực Gia Huynh.

Một vài hình ảnh mấy con bổi lỡ và bổi " đãi lúa " mà em chụp đại trong số rất nhiều loại chim khác trong nhà bác Khiêm.

Trăm nghe không bằng một thấy, xin giới thiệu tới mọ người bác chủ nhà. Bác Khiêm, biệt danh ở Gia Huynh mà anh em thường gọi thì là Đồng Khiêm, nhưng nếu như cho em được đặt biệt danh thì em sẽ chọn là Khiêm đủ nước. Hehe. Ngoài tài ăn nói rất có duyên, bác Khiêm còn là một cao thủ làm lụp có hạng kiêm Tổng cục hậu cần.

Còn đây là bác Quy, một thành viên trong Nhóm cu gáy Gia Huynh. Một cao thủ lụp cây và các loại chim rừng khác nữa như Đa Đa, Quốc, Cút...

Đấy, cứ ngắm chim đã rồi quay ra chào hỏi, bàn tán. Mãi cả gần tám giờ anh em mới có thể lên đường.

Cũng may là cội gác cũng không đến nỗi nào xa lắm, nên chỉ mất khoảng hơn nửa tiếng nữa thì cả nhóm cũng đến được điểm tập kết.

Bác Minhcugay, thành viên sôi nổi, nhiệt tình và rất vui vẻ của Nhóm cu gáy Gia Huynh.

Núi Chì, ngọn núi cao và nổi tiếng nhất khu vực các xã như Gia Huynh, Suối Kiết, Bà Tá của huyện Tánh Linh, tỉnh Bình Thuận.

Còn tiếp...

15. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Đã quá Bảo ơi! Tiếp đi...!
    Lâu rồi không gặp anh Phạm Xuân Thịnh nhớ...Tình anh bán chiếu quá!
    Thân!

16. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Nhìn hình lại tức cảnh nữa rồi.......hiiiiiiiii, lại muốn cùng mấy ae Gia Huynh băng rừng vượt suối nữa rồi........hiiiiiiiii, nhớ quá nhớ quá

17. Minhcugay

Minhcugay Active Member

Thích đã nhận:
    130
    cảm ơn ông vua ký sự. đúng là giới chim cò đả bầu ông .tên tuổi ong nghe đả lâu hôm nay tôi mới tận tai nghe va mắt nhìn thấy.một bài viết mà tôi nghỉ nhóm chim cu gia huynh nói riêng, và hội cu abv. nói chung không tả nổi nhửng dòng thơ và cánh trình bày hấp dẩn như thế nếu tôi là người không mê chim, mà đọc bài của ông thì tôi củng phải đi mua chim về để gia nhập khóm. vì lời ông mô tả lại quá hấp dẩn .cảm ơn ông đả có lòng nghỉ đến nhóm cu cò của gia huynh.

18. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Chú Bảo giới thiệu "hầm hố" kiểu Hummer như thế này chắc chủ yếu gác "chai" thôi, chứ gác "cu" ngó mòi mần ăn không có được gì đâu mà. Speak out luôn đi em... để anh em chờ .... còn tiếp , thì ....
    Cảm ơn chú một ký sự hay...
    Té thôi !

Thân,

19. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Vua đã trở lại và ăn hại hơn xưa hé hé .

20. thanhhienbd

thanhhienbd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,960
    Đọc xong ký sự của Bảo thấy lòng nao nao chắc hôm nào lại phải bỏ nhà đi hoang phát nữa kanaka