Ký sự nóng - Ký sự ảnh về Nhóm cu gáy Lagi

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 28/9/11.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Thân chào mọi người,

Ký sự gì mà ký sự " ké ", nhìn sơ qua thì đúng là buồn cười thật. Nhưng thực ra " ké " em đặt ở đây nó có cái ý nghĩa riêng của nó đấy ạ. Số là từ lần giao lưu đầu tiên với anh em Lagi, em như bị cuốn hút bởi vùng đất này, cuốn hút bởi cách chơi vừa khắc nghiệt nhưng đậm chất nghệ sĩ, vừa lãng tử nhưng đầy chất nghệ thuật của anh em Hội cu Lagi. Bị cuốn hút bởi sự hiếu khách và những sản vật trên rừng dưới biển...

Cuốn hút là thế, nhưng chẳng thể giao lưu thường cùng với anh em được vì ngăn cách về mặt địa lý, vì ngăn trở bởi công ăn việc làm. Thế nên, ngoài những lần sắp xếp ra Lagi được thì chẳng nói làm gì. Nhưng những lúc không ra được, em sẽ cố gắng tập hợp những tấm hình tư liệu ghi lại sau những buổi hoạt động của anh em Hội cu gáy Lagi, và tất cả em sẽ tổng hợp tại chủ đề này.

Rất mong được sự đón nhận và đóng góp ý kiến của mọi người.
    Trân trọng,

Câu chuyện thứ nhất :

Chuyện bắt đầu trong một buổi sáng với tiết trời thật đẹp. Hôm ấy sau những chuyến khảo sát với những kết quả không ngờ, anh em chúng tôi tiếp tục tiến sâu vào khu vực gần giáp với trại giam Hàm tân, nơi vẫn còn sót lại khá nhiều những chú chim rừng mới lớn chưa biết lụp mà anh em Lagi vẫn gọi vui là " hàng thùng ". =P~

Đến được bãi đánh thì ông mặt trời cũng lấp ló phía đằng đâu, vừa mơ màng, vừa ngái ngủ trong tấm chăn được kết bằng những đám mây đủ màu sắc. Lúc này anh em mới tranh thủ ăn vội mấy gói xôi rồi bắt đầu lên đường.

Những cây cội độc lập, cao vút là những đặc điểm không " đụng hàng " tại bãi đánh này. Nên đôi khi tiếc những nhánh thế đẹp, chuyện trèo cây gác lục đã trở nên rất bình thường.

Và những giây phút chờ đợi nghẹt thở. Ở bên phải bác Tienmy - Hội trưởng Hội Lagi là anh Dũng, một sư cu khá nổi tiếng tại Lagi và cũng là một DJ chuyên nghiệp ở một quan bar lớn tại khu vực Cư xá Bắc Hải, quận Tân Bình.

Buổi sáng hôm ấy, anh em chúng tôi thu phục được 7 chú bổi rừng. Đa phần đều nhập tàn và sa lưới chỉ sau khoảng trên dưới 20 sạc gù. Riêng ông Hội trưởng sau cùng cũng đã mỉm cười với hai chú bổi tơ cho riêng mình.

To be continued....

Last edited: 28/9/11
  2. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    tiếp nửa đi anh , đọc mà thấy phát nghiền . ước gì mình cũng có chú mồi cây cầm lủn lẳn trên tay đi theo các sư phụ gác cu thì hay biết mấy .

3. cugaydn

cugaydn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    nữa đi anh..... .

4. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    He he chú Bảo toàn topics hay anh rất thích đọc. Hi vọng gặp lại em ở Hà Nội anh em mình giao lưu nhé. Dò em tặng anh làm mất rồi. Lồng cu tặng em không cầm đi được cũng chả biết thất lạc đâu. Rất cám ơn. Trân trọng!

5. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    To be continued....
    nhanh nhanh đi anh! em ghiền nhất là xem mấy cái ký sự ảnh này đó. rất có ích với lại "đỡ ghiền" :)

6. DungDJ

DungDJ Member

Thích đã nhận:
    50
    Bữa nay Lagi chim đánh ngon lắm rồi. Bữa nào Bảo ráng thu xếp anh em xuống Lagi chơi một bữa nữa nhé ! Lần này anh em sẽ tổ chức oánh Sea Games và ngủ lại trên rừng luôn.

hungvcb, cugaydn, loc ct and 4 others like this.
  7. Lưỡng Nhãn

Lưỡng Nhãn Active Member

Thích đã nhận:
    107
    Hê hê, nếu không nuôi thì nhiêu đó là quắc cần câu cả đám nha các bác

8. DungDJ

DungDJ Member

Thích đã nhận:
    50
    xin chào các Quý nghệ nhân chơi chim cu gáy, em tên là Dũng số điện thoại em là 0907352652 hiện đang ở LAGI BÌNH THUẬN em được BẢO & VIỂN giới thiệu em đến với Diễn đàn để giao lưu & học hỏi , kính mong các QUÝ NGHỆ NHÂN chỉ dẫn thêm cho em ....xin cảm ơn...

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Oánh cu Lagi và chuyến hành trình bão tố

"Hồi 07 giờ sáng nay (04/11), vị trí trung tâm vùng áp thấp ở vào khoảng 8.0 đến 10.0 độ Vĩ Bắc; 113.0 đến 115.0 độ Kinh Đông. Trong khoảng 24 giờ tới, vùng áp thấp này hầu như ít di chuyển hoặc di chuyển chậm theo hướng tây.

Do ảnh hưởng của hoàn lưu vùng áp thấp nên khu vực giữa và nam biển Đông (bao gồm cả vùng biền quần đảo Trường Sa), vùng biển ngoài khơi các tỉnh Nam Trung Bộ và Nam Bộ có mưa rào và rải rác có dông. Trong cơn dông cần đề phòng lốc xoáy và gió giật mạnh.

Trên đất liền các tỉnh ven biển trung và nam Trung Bộ từ chiều tối và đêm nay có mưa, có nơi mưa vừa và rải rác có dông.

Cần chú ý theo dõi sự phát triển của vùng áp thấp này."

Lên kế hoạch mất cả tuần trời, và cả tuần trời nắng rất đẹp. Nhưng đến thứ sáu chuẩn bị đi thì nhận được quả tin hơi bị buồn thế này. Nhưng lỡ hẹn với anh em ngoài Lagi hết rồi ( Sợ nhất là đã hứa với cu Viễn - Chophoc mà không đi thì chắc nó chửi em tan nát mất thôi :laughing:, không đi thì không được mà không đi ra đó thì ở nhà cũng chẳng biết đi đâu.

Suy đi tính lại, chiều thứ sáu. Bất chấp cái thông tin trên đài Khí tượng thủy văn Nam Bộ, em quyết định lần này giá nào cũng phải ra lại Lagi cho dù có phải đi một mình hay mưa bão cỡ nào đi nữa. Sướng lên rồi mà...:laughing:

Xuất phát từ Bến xe Miền Đông lúc bảy giờ sáng thứ bảy ( đi đúng giờ linh luôn ), nhưng đến tận 12 giờ trưa em mới đến được Lagi. Sau khi được cu Viễn dắt đi nhận phòng ở khách sạn và được mời thưởng thức món lẩu gà đi bộ - món lẩu gà ngon nhất em từng được ăn.

13h30. Anh em tập trung tại quán cà phê Chim cu chuẩn bị cho chuyến oánh cu chiều. Nhìn lại, ngoài một số anh em chưa quen thì đa phần đều là những anh em đã biết nhau từ trước như bác Tienmy, bác Trung đá, bác Lâm chủ tịch, bác Năm mẹo, bác Thiện, bác Phước, bác Lạc, chú Dũng, chú Năm...

Uploaded with ImageShack.us

14h30. Sau đoạn đường đầy ổ gà, sình lầy thì anh em cũng tới được bãi đánh. Bãi đánh này em cũng đã từng đề cập trong lần anh em Hội Sài gòn với bác Loc abc, Hoan-nc nhà mình trong trang trại Hoàng Khang và con bổi 7 kèo.

Hơi khác một chút là lần này phải đi vào sâu hơn bên trong, đường xấu hơn và thời tiết cũng xấu hơn.

Đây là bác Lạc, công việc chính là làm thầu xây dựng. Đang rất bận với mấy căn nhà ở TX. Lagi nhưng cũng sắp xếp tham gia với anh em.

Còn đây là bác Phước, là chủ khách sạn nhưng " cỡ nào cũng chơi ".

Chú Năm thì khỏi nói, rảnh lúc nào là lên rừng lúc ấy.

Khi những con bổi đầu tiên nhập tàn đấu thì cũng là lúc những cơn mưa ở trên núi kéo về. Những cơn mưa rừng kèm với gió giật trở nên khủng khiếp hơn bao giờ hết, mưa như trút nước và sấm sét thì cứ đùng đùng bên tai ( tay thì cầm sào inox lại ở giữa đồng trống. :crying: ). Trời đất bị bao phủ bời một màu xám xịt...

Nhưng cái khổ của dân oánh cu đâu chỉ dừng lại ở đó. Quãng đường từ bãi đánh ra tới lộ mới thực sự là ác mộng khi mà những con đường đều đã ngập sâu cả nửa mét nước...

Và kết quả cuối cùng của mấy anh em là hơn hai tiếng dầm mưa và Hoctro em do bị ướt hết cả quần áo, đồ đạc nên tự dung được một lần đi shopping " bất đắc dĩ ".

Sau khi trời đã bớt mưa và sau gần một tiếng thưởng thức âm nhạc cùng bác Tiênmy ( nói là thưởng thức thôi chứ tuổi em nghe mấy cái này chẳng khác nào " đờn gảy tai trâu " :blushing: ), anh em bắt đầu kéo nhau đi ăn tối. Chủ yếu kiếm một tí cho ấm người và nạp năng lượng cho chuyến đi núi ngày mai.

To be continued...

10. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    kí sự này hình như còn nũa phải không chú Bảo ! sao không viế tiếp đi. ký sự nóng mà !

11. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Còn nhiều Cụ ạ. Nhưng em còn phải để dành chỗ cho Cụ làm phóng sự bẫy chim ở Mã Đà nữa chứ. ;)

12. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Cụ Bảo không chơi khoe hàng vậy nhá !! lỡ mấy em teen teen vào xem thì chết mấy em mất !!!

13. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    tinhtinh_l, hungvcb and hoctro_mechim like this.
  14. cugaydn

cugaydn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    cái áo phía trên đầu mà mặc đi wanh cu thì ...tuyệt!

tinhtinh_l, hungvcb and trandinhphuc like this.
  15. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
  16. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

Sáng Chủ nhật, ngày 6/11/2011. Tối qua anh em hẹn gặp nhau lúc 4 giờ sáng tại quán cà phê nhỏ góc đường Thống nhất với vòng xoay, nhưng khoảng 2 rưỡi thì đã bị réo om sòm.

Tới quán thì đã thấy những khuôn mặt kỳ cựu của Hội Lagi như bác Chinh, Trung, Khánh, Dũng, Minh...đã ngồi từ lúc nào...

Gần 4 giờ sáng. Tới giờ hẹn nhưng vẫn chưa thấy mấy anh em kia xuất hiện. Hóa ra là vì anh em nghe có mấy anh em ở Sài gòn ra chơi nên rủ them một số anh em ở xa nữa. Cộng với việc chuẩn bị khá chu đáo nào là nồi niêu, đồ ăn nên hơi mất thời gian một chút...

4 giờ. Lại được them một ly cà phê nữa tại ngã ba 46, huyện Hàm Tân, Bình Thuận. Lúc này anh em đã đến khá đông đủ...

4h30. Những anh em ở xa nhất cũng đã có mặt. Sau vài câu thăm hỏi, anh em chuẩn bị đồ đạc lên đường...

5 giờ sáng. Trời đất vẫn nặng nề bởi một màu mây xám xịt và không khí u ám. Nhưng hình như chẳng mấy quan tâm, anh em Lagi và Hàm Tân cứ theo hướng QL1A đi Suối Kiết thẳng tiến...

Mấy anh em Hàm Tân

Hai bác Khánh và Dũng. Lần đi Suối Kiết này bác Dũng ( ngồi sau ) bắt được con bổi giọng Thổ khá hay.

Còn đây là các anh Thiên, Chinh, Minh và chú Dũng ( áo vàng ngồi sau ). Nếu nhìn kỹ thì sẽ thấy một bên cánh tay trái của chú Dũng đã không còn do một tai nạn giao thong cách đây một vài năm. Không còn được ôm vô lăng nữa nhưng niềm đam mê gác cu của chú thì vẫn như xưa. Chú tâm sự, cũng nhờ có con chim mà chú đã vượt qua biết bao nhiêu cực khổ, mặc cảm để có được cuộc sống như ngày hôm nay.

Tiếc là trong lần đi Suối Kiết lần này Hoctro em không đi chung nhóm với chú nên không thể nói gì nhiều về người chú đặc biệt này. Chỉ nghe anh em ở Lagi giới thiệu qua loa là dù chỉ còn một tay nhưng những lúc lên rừng, chú vẫn tự tay dọn kèo treo chim và tự lấy chim xuống...

To be continued...

17. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    chú BẢO à khi nào co chuyến đi thế này nhớ alo nha đi đánh cu như vây thật là vui đó

18. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778

6h30, con đường vào bãi đánh thật sự là một ác mộng sau cơn mưa như trút nước tối qua. Nào là sình lầy, nào là nước ngập, rồi cát lún...Nhưng hình như chỉ nhiêu đó thì khó mà cản được những con " chiến mã " và kinh nghiệm đi rừng dày dạn của mấy anh em trong Hội Lagi.

Cứ thế, ngồi sau ruột gan nó cứ long sòng sọc thêm khoảng 20 phút nữa thì anh em đến được tới chân núi và cũng là điểm dừng chân của cả đoàn.

7 giờ sáng, nhưng nhìn về phía núi vẫn chỉ là một màn sương đặc quánh.

Ôi thì mặc nào là thời tiết xấu, mặc bãi đánh im lìm không một tiếng chim. Anh em bắt đầu gác những kèo đầu tiên...

To be continued...

19. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Các bác ở trong đó có làm sào bán không vậy nếu bác nào làm bán thi các bác nhượng lại cho em một cái nhe. cảm ơn các bác rất nhiều

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:27 PM ----------

mà sào của các bác dài mấy mét vậy. em nhìn thấy đoán khoang 5 đến 6m gì đó

tinhtinh_l, hungvcb and hoctro_mechim like this.
  20. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Mời bác Chim canh tham khảo them tại đây. Và nếu có nhu cầu làm sào thì bác liên lạc trực tiếp với chú Út - 01677 250 706 để có một cây sào vừa ý nhé !

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=70697&page=7

Thân,