Kỹ Thuật Chăm Sóc Cá Cảnh

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Cây với cá, 23/6/06.

1. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    QUẢN LÝ BỂ NUÔI
    Là 1 công việc mang tính tổng hợpnhư việc bảo dưỡng thiết bị nuôi, việc thay nước , cho ăn , nhiệt độ , ánh sáng,....Nó yêu cầu phải nắm được thói quen sinh sống of các loài cá cảnh, đồng thời hoàng thiện môi trường sinh sống of chúng
    1.1 THIẾT BỊ NUÔI
    Thiết bị nuôi cá ngoại trừ bể cảnh , còn có thiết bị thông khí , nước lọc tuần hoàng , thiết bị tăng giảm nhiệt độ, tăng khí, đèn chiếu sáng,.....
    HỆ THỐNG LỌC
    Có tác dụng lảm trong sạch nước , tạo dòng chảy trong nước khiến sức khỏe of cá được tốt hơn . Loại bể nhỏ thường dùng máy lọc trong hoăc bơm lọc tuần hoàng có công suất nhỏ , loại bể lớn thường dùng máy lọc ngoài .

HỆ THỐNG THÔNG KHÍ
    Có tác dụng cung cấp ò ,nếu thiếu hệ thống này cá sẽ bị chết ngạt,nhất là ở những bể nuôi nhỏ mà nuôi với mật độ cao.Chăm sóc ca nhiệt đới với diện tích lớn có thể sử dụng máy sung khí loại tuabin, ngoài ra thiết bị bổ trợ sung khí còn có khí và ống dẫn khí ...
    HỆ THỐNG SƯỞI ẤM
    Ko cần thiết lắm đối với vùng có khí hậu ôn hòa và tương đối ổn định , vì với nhiệt độ lên xuống khoảng 20 đến 30 độ nhiều giống cá cảnh vẫn sống tồt, thiết bị sưôitở nên cần thiết ở nơi có nhiệt dodưới 20 độ or nơi có mùa rét đậm .Dể bảo đảm nhiệt độ cho cá cảnh có 2 cách :
    a:tăng nhiệt độ trực tiếp
    b:tăng nhiệt độ trong phòng để gián tiếp tăng nhiệt độ trong bể cá
    Dối với bể cá nuôi gia đình thường áp dụng phương pháp a.Dụng cụ tăng nhiệt thường dùng là ống thủy tinh , dùng làm ống nhiệt điện : loại thường và loại tự động điều chỉnh nhiệt độ, khi nhiệt độ nuớc đạt đến nđ qui định , ống nhiệt điện sẻ tự động dừng lại
    ÁNH SÁNG
    Cá được nuôi ngoài trời hấp thụ ánh sáng tự nhiên là rất tốt .Hồ cá đặt trong nhà nên tìm nơi ánh sáng chiếu đươcnhiều giờ trong ngày mới tốt .Nếu ko ta phải dùng đến ánh sáng nhân tạo là hệ thống đèn điện , chủ yếu là đèn huỳnh quang ,ngoài ra còn có đèn thủy ngân
    THIẾT BỊ HÚT NƯỚC
    thiết bị hút nước cho cá cảnh thường dùng loại bơm thay nước làm bằng nhựa với công suất nhỏ , gọn, tiện lợi, công suất dăt 200w , 500w,1000w,...truyền xa từ 5~ 10m, khi sử dụng có thể đặt trên thành bể , trong vài phút có thể hút hết nước trong bể, rất an toàn.đơn giản nhất chỉ cần 1 ống nhựa dài 3-5m .
    1.2 CHO ĂN
    khi 1 con cá cảnh trong bể kính đói chúng sẽ tìm cách tấn công những con khác ,do đó đều quan trong 5 là phải bảo đảm cho các loài cá of bể kính 1 chế độ dinh dưỡng thích hợp và đầy đủ.Một chế độ ăn kém sẽ làm chết cá .
    1.2a : THỨC ĂN ĐỘNG VẬT
    Gồm có :Lăng quăng , trùn chỉ , bobo, cá mồi,....
    Lăng quăng: có nhiều trong các lu chứa nước mưa , đường mương , nơi ao tù nước đọng , chúng thường nổi lên mặt nước , lăng quăng vớt về nên đổ vào thao nước để rữa sạch ,vì môi trường sống of lq rất dơ ...càng do càng có nhiều .Lq là món ăn ưa thích of các loài cá cảnh ...đặc biệt là cá chép , cá vàng...
    Trùn chỉ: là những con trùn nhỏ như sợi chicòn gọi là trùn chỉ hồng hay trùn dây đỏ.Chúng sống với nhau thành từng nùi tại các bờ ao , sông suối , mương ,..mỗi khi gập nguy hiểm lập tức trốn (chui) vào trong bùn, là loại thức phẩm cho cá có giá trị dinh dưỡng rất cao .Trước khi cho ăn nên thả vào trong nước để làm sạch chúng , là thức ăn ưa thích of nhiều loài cá cảnh.
    BOBO: là loại sinh vật nhỏ như hạt cát sống ở nhưng nơi nước dơ, thường nổi trên mặt nước , khi vớt về ta cũng làm giống như lq và tc.Cá con mới sinh ra khoãng 4-5 ngày rất thích ăn bobo
    CÁ MỒi:là loại cá nhỏ dùng làm thức ăn cho 1 số loại cá ăn mồi như la hán , tai tượng châu phi...là loại thức ăn sạch sẽ , cũng rất tốt cho cá .
    ngoài các loại thức ăn kể trên có thể cho cá ăn các loại thức ăn đv khác như : tôm tép , cua đồng , óc , còng , cá con , cá vụn , thịt heo, thịt bò , ...
    1.2b: THỨC ĂN THỰC VẬT
    Một số loại cá cảnh có tập tính thiên về thực vật .Chúng rất thích ăn :rau cỏ , bèo tấm,các loại rong rêu ,...đây là những thứ dễ kiếm được , ko nên để cá thiếu loại thức ăn này.
    1.2c: THỨC ĂN NHÂN TẠO
    Thpời tiết ko ổn định ảnh hưởng đến các loại thức ăn of cá trong thiên nhiên , ảnh hưởng đến sự phát triển bình thường of cá . Thức ăn nhân tạo có nhiều loại và được chế biến thành nhiều dạng như:dạng viên , thái lát , từng miếng , bánh....dành cho tất cả các loại cá cảnh .Thức ăn này cho cá ăn tốt nhưng nên cho cá ăn vừa đủ nếu dư sẽ thối nứoc ảnh hưởng đến rong và cá có trong hồ. Ngoài ra còn cp1 thể chế biến các loại thức ăn như :cám gạo , bột mì , bột cá .....se thành viên phơi khô dự trữ.
    CÁC ĐIỀU NÊN TRÁNH KHI CHO CÁ ĂN :
    + Cho ăn quá mức :hãy tìm hiểu nhu cầu of cá .
    +Tránh duy trì 1 cách nuôi đặc biệt or duy trì 1 loại thức ăn
    + Ko cho cá ăn thức ăn sống mà chưa loại bỏ những ấu trùng có hại nguy hiểm
    +Đừng quên các loại cá ăn đêm , hãy cho chúng ăn trước khi tắt đèn
    + KO cho cá ăn quá nhiều artemia vì thừa chất béo ko tốt
    + Đừng quên đfể giun chỉ nhả hết chất bẩn khi cho vào hồ cá
    CÁC LOẠI CÁ KHÁC NHAU ĂN Ở NHIỀU TẦNG NƯỚC KHÁC NHAU
    1. Các loại cá tầng mặt thức ăn :_ giỏ có lổ cho giun chỉ
    _Thức ăn nổi
    2. Các loại cá tầng giữa :_miếng mỏng
    _viên dính
    3.Các loại tầng đáy :_viên cốm
    :_viên nén
    :_ hộp nặng đựng thức ăn đông lạnh
    4. Cá loại ăn được ở các tầng nước : _ Các miếng mỏng từ từ chiềm xuống đáy
    Mỏi tay quá , tạm ngưng tại đây :D :D

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    1.3: THAY NƯỚC
    Đổi nước :là chỉ thay 1 phần of nước, đây là biên pháp đơn giản và có hiệu quả .Trước khi đổi nước cần phải tắt hết các nguồn điện of máy bơm lọc tuần hoàn ,....sau đó dùng vải lau sạch 4 thành kính hoăc rêu trên tháp cảnh , để nước yên tĩnh sau 15 phút rồi dùng ống cao su nhẹ nhàng hút hết các tạp chất ra ngoài.Thường lượng nước rút ra chiếm khoảng 1/4~1/3 tổng lượng nước , sau đó đổ nước mới có cùng nhiệt độ vào .
    Thay nước :tức là toàn bộ lượng nước được thay . Đây là phương pháp đơn giản, có hiệu quả để thay đổi tính chất of nước , nhưng công tác thay nước phức tạp hơn , đặc biệt là khi trong bể có cảnh vật .Trong khi thaynnước ngắt tất cả các nguồn điện có liên quan , lầy cá và cảnh ra ngoài, bỏ đi nước cũ( có thể lấy nước này để nuôi cây :p 1 công 2 chuyện mà:D )
    1.4 :NUÔI DƯỠNG CÁ CON
    thông thường, cá nhỏ 4-5tuần sau sẽ vào thời kì cá con , cá con sau 4-5 tháng tuổi sẽ phát dục .Điểm quan trọng trong thời kì nuôi cá con là cung cấp môi trường sống thật tốt để cá nhanh chóng trưởng thành
    Về cơ bản cách nuôi cá lớn và cá nhỏ tương đối giống nhau .Căn cứ vào đặc điểm sinh trưởng, lượng thức năn of cá con trong khoảng 10-20 phút là đủ, mổi ngày cho ăn 2-3 lần .cá con ăn rất khỏe thức ăn thay thế cũng tăng theo, dưới đái bể mỗi ngày sẻ có 1 lượng thức ăn lớn dư thừa, chất thải.......nếu ko kịp thời sử lý thì những chất phân giải này bị mục rữa làm ảnh hưởng đến tính chất of nước .Nước nuôi cá thông thường 10-15 ngày phải thay 1 lần , thường thì nhiệt độ khoảng 25 độ , nếu có thay đ8ổi cố gắng chỉ thay đổi 2 độ.Đối với loại cá lớn , cơ thể sinh trưởng nhanh ,mật độ nuôi trong bể phải giảm định kỳ , chủng loại thức ăn cũng phải thay đổi
    1.5 THỜI GIAN BIỂU ĐỂ GIỮ 1 MÔI TRƯỜNG TỐT
    1.5a: NHIỆM VỤ HÀNG NGÀY
    cho cá ăn
    kiểm tra xem tất cả cá còn đủ khỏe mạnh : chúng còn ko , cử chỉ of chúng có bình thường ko , có dấu hiệu bệnh ko
    Quan sát nước :nước có bị đục ko , có mùi hôi ko ,có vàng ko , có dấu` hiệu gì hiện hưuhoặc ảnh hưởng đến sức khỏe of cá ko
    Theo dõi nhiệt độ:nhiệt độ thay đổi tùy thộc vào các thời điểm trong ngày, hãy đo nhiệt độ và điều chỉnh trong vòng giới hạn mà cá có thể chịu đựng
    Kiểm tra thiết bị sục khí, lọc ...sau khi nguồn năng lượng cúp , hệ thống lọc ngừng .
    1.5b: NHIỆM VỤ HÀNG TUẦN
    nhặt hết tất cả các lá cây chết
    Tỉa bớt các cây mọc nhanh và trồng lại cành giâm
    Làm sạch tảo bên tyỏng bể , và làm sạch bên ngoài hồ bằng 1 miếng vải và còn phải xịt nước chùi kính
    1.5c:MỖI 2 TUẦN 1 THÁNG
    Làm sạch bể , giặt và thay hệ vật liệu lọc nhưng phải giữ lại hệ vi khuẩn có lợi , lao tảo trên bề mặt kính , đảm bảo vật liệu phủ dáy bể cá nhất là với bộ lọc dưới lớp sỏi , kiểm tra toản bộ hệ thống dẫn nước of bộ lọc điện , thay thế các đèn yếu và đổi các ống huỳnh quang
    2.MỘT SỐ KĨ THUẬT CHĂM SÓC CÁ CẢNH
    Để có đước 1 chú cá khỏe mạnh ta cần phải chú ý những vấn đề sau :
    chỉ mua những loại cá tương hợp và to khỏe
    cách ly toàn bộ số cá mới
    Tránh gây kích thích đàn cây thủy sinh
    Ko nên cho ăn quá mức , nếu cá ăn ko hết thì lập tức vớt hết số thức ăn thừa ra ngoài
    Cách ly cá bệnh
    Sát trùng vợt vớt cá bệnh
    Ko sang nước từ bể cá bệnh sang bể cá khoẻ( ko sử dụng nước cá bệnh để tưới cây , đặc biệt là lan :kinh nghiệm bản thân:D )
    CÁCH LY
    Các loại cá bất cứ có nguồn gốc ở đâu đều phải trải qua 1 chặn đường để đến các cửa hàng , do đó phải cho chúng có time để lấy lại sức .Tất cả cá cảnh mới mua về , nhất là các giống cá quý hiếm , mắc tiền , phải được cách ly cùng lúc thêm vài tuần và được giữ trong bể riêng biệt trước khi đưa chúng vào ở chung với đàn cá khác trong bể
    LÀM GIẢM SỰ ỨC CHẾ(STRESS)
    Sự ức chế được gây ra bởi những lần bắt cá vụng về or bởi 1 động tác thô bạo , vì vậy cần phải thật nhe nhàng khi bắt cá
    DỜI CÁ KO GÂY HẠI
    Hãy rửa cho vợt thật sạch trước khi bắt cá , hãy dành riêng 1 cây vợt cho 1 bể cá nhất định
    TRÁNH GÂY CHẤN ĐỘNG
    Bể cá phải đặt ở 1 nơi thật chắc chắn , tránh được những va chạm bất ngờ, ko đặt loa or ti vi gần bể kính , ko đặt bể ở nơi ko bằng phẳng thiếu chắc chắn , ko đặt bể cá gần cửa sổ có nhiều ánh sáng chiếu trực tiếp và nơi có gió lùa
    GIỮ SẠCH MÔI TRƯỜNG NUÔI
    Nếu bầu ko khí bị ô nhiễm như khói thuối lá , hơi các dung dịch ....nếu gập trường hợp như thế ta phải mở các cửa ra cho hơi độc thoát ra ngoài
    TRÁNH NGỘ ĐỘC
    Ko để thanh sắt nào rơi vào trong bể nhất là với bể cá nước mặn .Hãy tách ly toàn bộ kẹp kim loại , sử dụng 1 bao chất dẻo sẽ tránh được mọi tiếp` xúc với nước

3. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    bạn ơi có thể cụ thể từng vấn đề hơn không có vẻ bao la và sách vở quá !!!

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vậy thì anh cứ đặt ra những vấn để mmà anh thắc mắc ...............chứ em mà nói hết nhiêu đó thì em thành trùn chỉ mất

MinhOCC and hoaphuly like this.
  5. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    có một vấn đề trong việc nuôi cá vàng mà mình nhiều năm nuôi nó vẫn không giải quyết được ,đó là khi con cá vàng bị bệnh nó hay bơi lật ngữa ,chỉ thỉnh thoảng mới trở lại bình thường khi đớp mồi,bạn có kinh nghiệm gì không???

hoaphuly thích bài này.
  6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá vàng bị bệnh ...chữ bệnh này là nói chung các loại bệnh hay là chỉ riêng 1 loại bệnh ...............cá mà bơi lật ngửa thì có thể là do nội tạng bị thiếu hụt hay chỉ đơi giản đó chỉ là trò đùa đáng thương of tũi nó .......ngày trước cách đây nữa năm em có mua 3 con hướng thiên trong đó có 1 con cũng hay bơi lật như anh nói (nó vừa đi tháng trước) khi nó chết lập tức 2 chị em phẩu thuật thấy trong cơ thể cá thiếu 1 lá ...lá gì mà giờ nói quên rùi ...ko phải lá thận ......bây giờ còn 2 con chung bầy với nó nay đã tohơn 3 ngón tay rùi mà ko hề xxảy ra trường hợp như con anh em nó

hoaphuly thích bài này.
  7. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    ah ,không phải như vậy đây là những con cá hoàn toàn bình thường sau một thời gian bị bệnh ,nó chỉ toàn bơi lật ngữa,hướng cái bụng lên trên thỉnh thoảng lấy tay đụng vào nó giật mình bơi ngay trở lại rồi lại lât ngữa!!!,mặc dù sau đó vẫn sống và ăn bình thường

8. F18

F18 Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cho mình hỏi ké vấn đề này nha. Mình có nuôi một số cá Betta, về nước mình cũng bỏ một ít muối, 1 tuần thay nước 2 lần, bọn cá khỏe mạnh bình thường. Nhưng gần đây, có 2 chú người phồng, căng tròn, vảy dựng đứng, bỏ ăn. Sau một thời gian, thịt ở đuôi bị nứt. Mấy bạn có biết nó bị bệnh gì không ?

hoaphuly thích bài này.
  9. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    KKK xin mạn phép đưa ra một số ý kiến như sau,bạn xem thử,
    Tình trạng bơi lội hay giữ thăng bằng khó khăn có thể có những nguyên nhân sau đây:
    -Bong bóng bị dị tật bẩm sinh
    -Một dạng ung thư của cá,hoặc bệnh lao của các cơ quan gần bong bóng
    -Táo bón
    -Cách cho ăn không đúng
    -Nhiễm ký sinh trùng trầm trọng hoặc nhiễm khuẩn
    Culanluasg phải kiểm tra thức ăn,cách cho ăn của mình,và xem xét xem cá có đi phân bình thường hay không,có thể thay đổi loại thức ăn,ổn định nhiệt độ nước,thân.
    Betta thì KKK ko rành lắm,nhưng về biểu hiện của bệnh này thì mình cũng có vài nhận định như sau:
    Bệnh phù của cá có 2 dạng:phù cấp tính và Phù mãn tính
    Theo lời F18 thì KKK nghĩ có thể thuộc dạng 1
    Là hiện tượng phồng to đột ngột làm cho các vảy cá dựng đứng lên.Nó kéo theo những dấu hiệu khác của bệnh nhiễm trùng,và có thể sẽ xuất hiện trên nhiều cá,nguyên nhân có thể liên quan đến những thương tổn ở gan cá,hoặc viêm màng bụng.Trong trường hợp này F18 nên cách ly cá bệnh,tránh lây nhiểm.Cách điều trị thường là sử dụng ngâm thuốc (kháng sinh),tuy nhiên tỷ lệ lành bệnh là rất thấp,thân chào.

hoaphuly thích bài này.
  10. F18

F18 Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn nhiều nha. Nhưng mà kkk có biết nguyên nhân gây ra bệnh này không ?

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nhận định của KKK cũng chỉ là qua tham khảo tài liệu và kinh nghiệm của một số anh chị đi trước,nguyên nhân chính thì khó xác định quá,những nguyên nhân liên quan thì mình đã đề cập trong bài rồi,bạn đọc lại lần nữa nhé,có thời gian nhất định sẽ "ngâm cứu" thêm về Betta,chúc F18 thành công,chào.

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    hồi trước nuôi cá em cũng bị trường hợp này rồi ............ngừoi ta chỉ em là dùng kim châm cứu ấy nhẹ nhàng đâm vào bụng cá ( chỉ nhẹ ở lớp da ngoài thôi ) sau đó dùng tay bóp nhẹ cho chất nhớt trong bụng cá ra ....về làm liền thấy nó nhớt nhao thiệt ...rồi sau đó em cho nó vào hồ ngâm muối hột gần 5 ngày là nó ăn lại nhưng cũng chỉ ăn ít sau đó 1 tuần nó đã ăn mạnh lại ...có sục ò liên tục ...những ngày dưỡng bệnh ko cho ăn ..đấy là em đã liều mạng làm với cá em ...

13. culanluasg

Thích đã nhận:
    695
    nói chung để điều trị bệnh cho cá ,biện pháp đầu tiên là cho nhịn ăn vài ngày,thay bớt nước ,và tăng nhiệt độ môi trường nước lên môt chút vá tăng nồng độ muối lên sẽ trị được vài bệnh thông thường

14. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    con labeo nhà tớ đột nhiên vảy bụng dựng đứng, trên mình nổi các vết đỏ và mấy ngyaf sau chết, không hiểu vì lý do gì, cách chữa thế nào ạ?

15. binh nguyen

binh nguyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    chao cac bac trong dien dan
    Cac bac cho em hoi mot chut ve benh nay nhe .
    con ba đuôi và con La hán nhà em mấy hôm nay bi đốm trắng toàn thân em ra tiem bán cá hỏi, ho nói bị nấm rồi bán cho 1 gói ABOCIN ve tri bệnh cho cá nhưng ko thấy khỏ mà bệnh còn nặng hơn. vậy các bác nào có kinh nghiệm về bệnh này chỉ giúp em với.
    Cám ơn các bác nhiều.

16. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy beẹnh này cũng dễ chữa thôi , chỉ cần cho con la hán của vào dung dịch nước muốn ngâm trong 20-30 phút thì lấy ra hồ khác ( không phải hồ của nó) cho nó dưởng 1 -2 ngày xem bệnh có trở lại không sau đó mới cho vào bể cá cũ của nó ( nếu cá vẫn còn tiếp tục bệnh khi6 qua hồ cách li thì tiếp tục chữa , nhớ cho nhiệt ở 30-32 độ và đều quan trọng là không cho cá ăn trong thời gian chữa bệnh .
    Còn cá vàng thì khác vì nó không thể chịu muối ''cao'' nếu quá tay thì có thể cá chết , số lượng muối của cá vàng thấp hơn cá la hán 1/2 .

17. lukas

lukas New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi nữa nhe , mình cũng nuôi cá vàng nhưng nuôi trong hồ nhỏ , vậy mình có nên xài bình oxi ko anh ? Với ko hiểu sao em nuôi mà cá cứ chết như rạ , em cũng cho nó ăn bình thường cũng thay nước mà em nuôi ít nhất cũng chỉ có 2 tuần là mấy con cá của em nó đi về "phương xa" hết ah` hix !!! Mấy anh mấy chị có cách gì xin chỉ giáo em chút , em cảm ơn nhìu !!!

18. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hồ nhỏ là hồ bao nhiu hả bạn?cá vàng thì thời zan đầu nuôi cần fải có oxi,nếu nuôi 1 thời zan bạn tập cho nó ko cần oxi nữa thì có thể bỏ,hồ nuôi cá vàng cần fải có 1 bộ lọc tốt vì loại này ị nhìu,ko bỏ zì thêm vào hồ cả vì dễ làm tổn thương cá và ngăn việc hút cặn của máy lọc,nước nuôi thì cần fải sạch.

19. angelfish17

angelfish17 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cây với cá ơi, bác trả nhời giúp em với! Cà thần tiên của em mua về rất khỏe mạnh, vây căng, sau đó cứ nuôi khoảng 1 tuần thì cá thôi không ăn nữa, từ từ rồi chết. Em chưa dám khám nghiệm mổ chúng nhưng nhìn bề ngoài thì vây rất căng, màu đậm và đẹp như lúc còn sống, không có 1 chút biểu hiện nào của nấm như là có vết tụ đỏ ở vây, trắng ở vây và đuôi cả! Ngày trước em nuôi có sao đâu, lại còn đẻ ra nhiều nữa là khác!Vậy bác cho em hỏi suy đoán của bác là bệnh gì nhỉ! Em nuôi bọn này nhiều lần rồi nhưng đây là lần đầu tiên gặp hiện tượng này!(Bể em có đầy đủ sủi, đèn, lọc, tất nhiện là sưởi nhưng mùa này thì không cần!, nước thì là nước thành phố em để cũ mấy ngày rồi mới nuôi. )
    À! Bác chỉ em thêm cách phòng ngừa nấm hiệu quả mà bác biết với nhé! Em cám ơn nhiều!
    Thanks!

20. angelfish17

angelfish17 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cây với cá ơi, bác trả nhời giúp em với! Cà thần tiên của em mua về rất khỏe mạnh, vây căng, sau đó cứ nuôi khoảng 1 tuần thì cá thôi không ăn nữa, từ từ rồi chết. Em chưa dám khám nghiệm mổ chúng nhưng nhìn bề ngoài thì vây rất căng, màu đậm và đẹp như lúc còn sống, không có 1 chút biểu hiện nào của nấm như là có vết tụ đỏ ở vây, trắng ở vây và đuôi cả! Ngày trước em nuôi có sao đâu, lại còn đẻ ra nhiều nữa là khác!Vậy bác cho em hỏi suy đoán của bác là bệnh gì nhỉ! Em nuôi bọn này nhiều lần rồi nhưng đây là lần đầu tiên gặp hiện tượng này!(Bể em có đầy đủ sủi, đèn, lọc, tất nhiện là sưởi nhưng mùa này thì không cần!, nước thì là nước thành phố em để cũ mấy ngày rồi mới nuôi. )
    À! Bác chỉ em thêm cách phòng ngừa nấm hiệu quả mà bác biết với nhé! Em cám ơn nhiều!
    Thanks!