Kỹ thuật chọn và thuần hóa cu gáy chọi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cuongquephong, 19/4/12.

1. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Chào các bác! E thấy mọi người chơi cu gáy, có nhiều con rất hay e cũng thích lắm nhưng không biết phải chọn mua những con như thế nào mới đạt tiêu chuẩn cả. Các bác có thể hướng dẫn giúp e thế nào là chim trống, con nào có tố chất của chim chọi, giọng thổ , giọng kim là như thế nào, nên mua chim non hay chim già, cách thuần dưỡng chim mộc, bổi, cách chế biến thức ăn ? E hỏi hơi nhiều, nhưng quả thực là e chưa biết gì, nay muốn biết nên đành phải hỏi vậy. Các bác cố gắng giúp đỡ e nha, e xin cảm ơn nhiều!

2. girlquayfa

girlquayfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    quả thực chơi chim phải tự do mình học hỏi tự mình đúc kết ,tự mình chiêm nghiệm! thì mới có thể biết được cái hay cái dở!cái không thích cái thích! bạn thích chơi chim cu gáy cũng đã đủ nói lên là bạn cũng đã biết được một số cái hay của nó rồi! tôi chỉ có một lời khuyên bạn hãy cứ thật bình tĩnh chiêm nghiệm tham khảo các tài liệu đi giao lưu học hỏi! ắt bạn sẽ có rất nhiều kiến thức bổ ích đó!

3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    các nội dung bác quan tâm có hết trên DĐ rồi bác, có điều nghe bác nói chọn chim có tố chất để chọi thì hơi mới
    chắc là những con nóng tính, thích võ mồm hơn chân tay, lỳ đòn, khỏe mạnh và có khả năng đấm đá bền đây mà.
    Cá nhân em thì lại không thích cho chúng tẩn nhau như thế, em thích hòa bình, ghét đấm đá nên không thích vụ này (kể cả đá gà, chọi cá, chọi mi, chòe than...) cứ nghe đến là hơi dị dị hehe

4. soncucu

soncucu Active Member

Thích đã nhận:
    111
    em nghĩ là bác ấy chọn chim chọi ko phải để đi chọi như chọi gà đâu.
    mà là ý bác ấy muốn chọn chim mồi sao ấy vì một số vùng các cụ già hay gọi là đi chọi chim thay vì gọi là đi bẫy.
    hi ko biết có đúng ko nữa.

5. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Cảm ơn bác đã rất hiểu e! ý của e là chọn chim nuôi để làm chim mồi thôi , ở quê e có rất nhiều cu gáy nên e muốn bẫy về chơi vui thôi. Thân chào!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:35 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:33 AM ----------

Đơn giản chỉ là chọn chim mồi thôi bác ạ, cảm ơn bác đã góp ý!