Kỹ thuật làm "Dò" bẫy chim cu

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi TRONG NGUYEN, 14/5/08.

1. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Bạn phải là một người thật sự khéo léo và cũng rất kiên nhẫn ...thì bạn sẽ làm được ....
    Thế dò là cái gì mà ai ai cũng nói : nghệ thuật giăng dò .... Nguyên tôi xin thưa :
    - Bẫy chim cu ở trên cây ta phải dùng lồng bẫy ...anh , em vẫn gọi là lụp ...
    - Bẫy chim cu ở dưới đất ...muốn bắt được chim bổi ta phải dùng đến dò ( dò là cái bẫy rất đơn giãn nhưng khi cu bổi đi ngang qua thì bị cột chân lại , cột ở cổ chân , có khi lại dính ở móng chân , ngón chân ... nên được gọi là bẫy dò ...anh em trong nghề gọi tắt là dò ) bộ dò mà không gắng với cục chì thì không tài nào bắt bổi được ...chim bổi sẽ mang bộ dò của bạn bay mất tiêu , mặc dù đã dính dò ...
    Tiêu chuẩn một bộ dò thường có chín chân dò . Tại sao không phải là bảy ,tám hay mười chân mà chỉ có chín chân ... theo Nguyên nghĩ ông cha ta đã vận dụng thuyết " sanh -lão -bệnh -tử " vào trong đạo chơi ...nên con số 9 là nằm ở chữ sanh ... lâu nay Nguyên tôi cũng nghiên cứu quy luật Ngũ hành tương sinh , tương khắc ...nhưng vẫn chưa giãi mã được ... còn ngày giờ bổi rừng nổi ( tức là ngày đó ta đi bẫy chim bổi bói liên tục , gáy gù inh ỏi ...) rồi có những ngày rất đẹp ta đi bẫy từ sáng sớm đi xa hàng trăm cây
    số ...đến nơi bẫy thì chim bổi không chịu gáy gù ...hoặc chỉ gáy gù cho có lệ , đa phần bổi đứng rỉa lông ...tại sao vậy ? Có chú , bác nào ở trong diễn đàn này hiểu được quy luật này không ? Xin chỉ Nguyên nhé ...
    Và đây là cách làm một bộ bẫy dò : Bẫy dò có 2 loại
    - Loại có chiều dài 11 cm ( dò phân mốt ).
    - Loại có chiều dài 12 cm ( dò phân hai ) .
    Dù dài hay ngắn cũng làm bằng một cách , nhưng ta phải gia giảm cho phù hợp với từng loại ...
    * Phần chuẩn bị :
    - Dụng cụ làm dò : kìm cắt , mỏ lết , kéo , dao , dũa , búa ,đe , máy khoan lỗ , một cây kim , ống nhôm nhỏ phi 10 khoảng 5 cm ...
    - Vật dụng để làm dò : dây cáp nhuyễn loại cáp đen càng tốt ..nếu không có ta mua dây cáp câu cá biển loại dây số 6 . Nhợ phải là loại dây thật tốt ,chịu được nắng , mưa ... càng bền càng tốt ...chân dò ta làm bằng thau hay đồng , đừng làm chân nhôm trắng quá dễ bị lộ , dây cột rườn ( dây chân nối dò này với dò kia ) và sau cùng là chì ...
    - Trước tiên ta làm chân dò cái đả : chân dò thấp 3-4 cm dùng để đi bẫy trong mùa nắng ( vì đất cứng ) , chân dò cao 5-6 cm dùng trong mùa mưa đất mềm ...
    Ta dùng búa và đe đập cọng thau hoặc ra tiệm vàng dùng máy cán , cán dẹp ( đều ,nhanh ) sau đó ta dũa cạnh ,đầu trên ta cắt đều hai bên phải và trái để cột dây ...sau ta đục lỗ hay khoang lỗ ...đầu dưới ta mài nhọn dễ bề đâm , găm xuống đất ....chú ý dù làm bằng tay hay bằng máy ta phải làm cho thật đều mười cây như một mới đẹp nhớ nghen ...
    - Se cáp : cắt cọng cáp dài 28cm , gấp làm đôi dùng mỏ lết kẹp chặc ... đoạn cong ở giữa sỏ qua ống nhôm nhỏ , ta sỏ ngang cây kim ...kéo căng dây 1 chân dậm lên mỏ lết , tay trái giữ chặc ống nhôm , tay phải dùng ngón trỏ quay cây kim theo chiều kim đồng hồ trong quá trình quay ta đếm 110 vòng xoay là được ...cứ như vậy ta se 9 cọng cáp hoặc nhiều hơn tùy mỗi người muốn làm nhiều hay ít .
    - Vô chân : dùng cọng cáp đã se sỏ vào lỗ ta đả khoang ở đầu trên của chân dò ... cột chặc bằng nhợ .
    - Vô dây có hai cách :
    1. Vô dây se trực tiếp ta làm như sau : dùng sợi nhợ dài 25cm sỏ qua cái lỗ mà lúc nảy ta sỏ cây kim qua ...cân bằng hai đầu dây ,cột lại 2 lịa . Một đầu dây ta ngậm vào miệng , đầu còn lại ta se dây theo chiều kim đồng hồ ...sau đó ta đổi bên đưa đầu đã se vào miệng ngậm lại ...đầu còn lại ta se ....xong gấp lại ...vuốt cho đều ta cột gút lại ...
    2. Dây se sẳn ở ngoài sau đó cột vào cọng cáp ( cách 2 đơn giãn nhưng khi ta cột vào cọng cáp khó hơn ...) .
    - Vô khoen : đầu dây lúc nảy ta cột vào một cái khoen làm bằng đồng sao cho độ dài 9-10 cm ...
    - Uống cong cọng cáp thật đều ...nếu ta uống không khéo sẽ dính móng chân chim ....( đầu hơi cao một tí sẽ dính cùm chân ..) .
    - Cột dây rườn ....dài ngắn tùy người sử dụng .....sao cho rối dễ gở là được
    + Đổ chì : ta dùng ống trúc khô cắt 1 đầu , đầu còn lại là mắt trúc ...nấu chì thật chảy , loãng thật loãng sau đó ta đổ vào ống trúc ...đầu trên ta dùng cọng kẽm uống cong gắng vào cục chì ....( nhớ kỹ ống trúc phải thật khô ...nếu con tươi ta đổ chì vào nó sẽ bị nổ ,văng chì vào mặt dẫn đến phỏng đó nghen ...) ..
    Chúc các bạn thành công ...thân chào ...bữa nào Nguyên đưa hình cho xem ....chờ nghen ...!!!

2. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Đọc một số bài viết thấy bác là cao thủ về bẫy chim không ngờ lại còn giỏi cả làm dò nữa. Thật là hâm mộ quá.
    Hôm nào có dịp mong bác cho em đi theo một chuyến để học hỏi kinh nghiệm được không? hoặc có dịp nào mời bác lên em chơi một chuyến kết hợp với bẫy chim luôn thì tuyệt. Vùng em chim cu rừng còn nhiều lắm.

3. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to anh trongnguyen : anh vừa đi bẫy cu mà còn làm bẫy giỏi như thế thì chim gáy sẽ tuyệt chủng mất thôi. hihi. nói vậy chứ cảm ơn anh về bài viết nhé, nó rất bổ ích cho những người tâp chơi như em.

hungcaonguyenda thích bài này.
  4. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Cảm ơn bác TRỌNG NGUYÊN đã hướng dẫn anh em cánh làm dò. Bác có thể hướng dẫn thêm bằnh hình ảnh hay hình vẽ để anh em cùng học được không. Em cũng đang mong muốn có một bộ dò nhưng chỗ em không ai dùng cả, em lại chưa biết cánh làm(bác Air Gun đã từng post Video hướng dẫn làm do nhưng không hiểu sao mà lại không đọc được). Cảm cơn bác trước nhé.

5. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Các bạn có biết tại sao mình lại viết bài kỹ thuật làm dò bẫy chim không ? Hồi trước lúc mình mới mua con Giao Long về mình có đi mua 3 bộ dò ... thấy quá xấu mình nghĩ nếu biết cọng cáp mua ở đâu , ở đâu bán mình nhất định làm đẹp hơn nhiều ... sau nhiều lần đi hỏi các chú làm dò ...có người bảo lấy dây đó trong trái sáng ...có người lại bảo dây điện ở trên mái bay ...có người nói dây cáp của máy bắn sỏi thận ở trong bệnh viện ...ôi đủ thứ ai cũng dấu nghề cả ....Nguyên tức quá đi TPHCM tìm nhưng vẫn không thấy ...sau đó Nguyên mua 3 bộ nữa , 3 bộ này chân dò được vuốt rất đẹp ....nhưng khi đi bẫy con bổi tha cục chì bay một đoạn mình dí theo nó để lại cho mình cục chì ...lần sau đụng con bổi quá hay nó cũng để cho mình cục chì ...nổi điên Nguyên về đến nhà lấy kéo ra cắt bụp .... có mồi mà không có dò để chơi buồn quá ...sau đó đi về thị xã Tây Ninh ra chợ Long Hoa vào tiệm bán dây nhợ câu cá mới phát hiện ra cọng cáp để làm dò .... từ sự khó mới ló cái khôn ...Nguyên thích làm dò loại 12cm loại này hiệu quả hơn ....nay viết lên diễn đàn để anh em cùng tham khảo ...ai cũng làm được cho mấy ông chuyên bán dò thất nghiệp luôn ...nói nghe tức ( dây điện mái bay đó con ... chẳng lẻ Nguyên nói : Mái bay ở đâu đậu sẳn cho ông lấy dây ...) . Từ khi con Giao Long của Nguyên bị bồ cắt nó xơi , Nguyên đã đi rất nhiều nơi để tìm lại con mồi may bổi nhưng không tìm thấy ( từ Long An đến Củ Chi , Tây Ninh , Quảng Ngãi ....đến Phú Túc -La Ngà Đồng Nai ... đi đả hết xăng nhưng vẫn bó tay ...) . Vậy mà chiều nay sau khi đi làm về mình sẽ đi bắt nó 5 triệu ...có mắt lắm không ....đối với dân chơi TPHCM thì không đáng gì nhưng đối với Nguyên mà nói nó là cả gia tài đó bạn ...thế nào cũng bị bà xã ......nói đến đây nghe ớn quá ....các bạn chờ Nguyên đưa hình con chim may bổi lên mạng cho xem nhé .... anh nào rãnh ngày chủ nhật thì đi rừng với Nguyên : 01684757418 ...thân chào ...

6. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    :-SĐâu rồi bác Nguyên? Đang chờ xem con mồi may bổi của bác đây.Mau mau up nó lên cho mọi người thưởng thức đi.Bữa nào rãnh bác mang nó xuống Trãng Bàng để bắt cu trận nha.

hungcaonguyenda and cuchimgocong like this.
  7. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Mới mua được một con mồi may bổi , con trống cũng bắt , con mái cũng bắt ...vậy mà ngày hôm qua ông chủ của nó chuộc lại ... anh ấy nói : mấy ngày hôm nay tao đứng ngồi không yên ...lúc nào cũng thấy trống vắng , thiếu thiếu hình dáng con mồi thân quen , vắng cả giọng gáy điệu gù .... chỉ còn biết mượn rượu để giải sầu mà thôi ... ăn , ngủ không yên...anh buồn không thể tả được .... chẳng lẽ đời của anh tệ đến nổi phải bán cả con mồi cưng sao ? vậy mà anh đã bán nó !!! .... em có biết không cái ngày mà em đi bắt nó ...không hiểu làm sao mà nó gù liên tục , gù cả ngày ...phải chăng nó gù cho anh nghe lần cuối ... rồi khi em đến anh vào trong buồn kéo cái áo lồng của nó xuống vậy mà nó thò đầu mổ mấy cái vào áo lồng nghe... bực bực ...nước mắt anh tuôn trào ... tiễn nó ra đi mà lòng của anh cũng chết lặng từ đó ... chỉ có năm ngày trôi qua mà sao nghe nặng nề , khổ sở quá ... anh chỉ còn cách năn nỉ em thôi Nguyên ơi ! làm ơn cho anh chuộc lại con mồi .... có được không hả Nguyên .? .
    Không dễ gì có được con mồi như ý ...vậy mà chiều nay Nguyên phải mang đi trả lại cho người chủ cũ ... lòng của Nguyên cũng nghe buồn buồn lắm...nhưng nỗi buồn của Nguyên mà đem so với nỗi buồn của anh ấy ...thì nổi buồn Nguyên có đáng gì đâu ... các bạn có biết không khi anh ấy nhìn thấy con mồi , anh ấy đã khóc ...cảm ơn em nhiều lắm Nguyên ơi !!!
    Vậy là chiều hôm qua tôi đã mang đến cho anh một niềm vui trong cuộc sống ...anh đã tìm thấy mùa xuân rồi em ơi , cảm ơn em nhiều lắm lắm ...

8. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Gửi anh Nguyên : Quả là một hành động tuyệt vời.....
    Anh xem gium em con bổi này của em có triển vọng không,cho em vai lời nhận xét nhé.Anh cứ tự nhiên bình luận để em biết nhé...
    [​IMG][/IMG]

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác TRONG NGUYEN lại một lần lỗi hẹn với một chú mồi sát bổi nữa rồi he he! Nhưng thôi đừng buồn nữa bác Nguyên à! mình có nghề...( cái này thì đúng rồi đây) lại có niềm đam mê như vậy thì sợ gì mà không gặp con mồi may bổi hả bác!)
    À! mà bác có cho em đoán mò con mồi may bổi của bác không đây bác?! hay là em cứ đoán bừa đi xem đúng được bao nhiều % và bác cho đáp án để cho diễn đàn thêm xôm tụ nhé!
    Chúc bác sớm tìm được chú mồi may bổi!
    Kính!

10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to anh Nguyên : anh trả con mồi lại cho người ta rồi à, vậy anh có chụp được tấm hình nào của nó ko vậy ? nếu có anh pót cho anh em coi đặng mà còn biết đường mà kiếm chim hay chứ. cảm ơn anh.

11. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Anh đã chụp hình con mồi rồi để hôm nào về nhà nhờ bạn Saleha đưa lên diễn đàn cho anh em xem ...À hình con mồi và các loại lụp , dò nữa ...chờ nghen ....thân chào ....

12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    vậy thì tốt rồi, dưới quê em nhiều chim lắm biết đâu lại kiếm được một con may bổi với giá mềm thì sao. hehe. cảm ơn anh nhiều.

13. Chimdaisuki

Chimdaisuki Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Vậy thì Bác Nguyên cho anh em xem hình nhanh nhanh lên đi em nong ruột lắm rồi.
    Em cũng đang tính đi bắt con mồi nhưng không rành lắm nên xem hình trước rồi tính tiếp. Bác lè lẹ lên nhé....

14. caothaiuy

caothaiuy Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác làm em tâm phục khẩu phục luôn!Giá mà người chơi ai cũng có cái tâm như bác thì thú chơi này sẽ tao nhã biết nhường nào!và tiếng chim gáy sẽ mãi là tiếng của đạo làm người,đúng ko bác!mặc dù em chỉ là người ngoài nhưng cho phép em dc thay mặt người chủ cũ của con mồi đó cảm ơn bác!chúc bác có những chú gáy ưng ý.Chào bác!

15. tép con

tép con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    @trong nguyen: cho em góp ít ý kiến về cách làm dò, cái này thấy ba em làm nhiều lắm, sợi dây se trên đầu sợi dò, anh dùng dây siêu bền, dùng cho câu cá, ở ngoài tiệm câu có bán, sợi đó hơi to, về anh phải rút ra thành sợi nhỏ , rùi se lại, sẽ rất chắc, ba em thử tất cả, thấy có loại đó là chắc nhất, còn cái khoen đồng, để oan toàn nhất thì đem ra tiệm vàng cho mấy bác đó hàng lại, còn cách đổ chì, ko nên đổ cục chì tròn, vì lúc dính bổi, cục chì tròn sẽ dể xoay hơn, nên dể bị rối, ba mình đổ chì dẹp ko à, dùng cái muổng bằng inox để ăn cơm, loại cán cụt chứ ko phải cán dài, loại này nó hơi sâu, nấu chì chảy rùi đổ vô, dùng con ốc nhỏ để ngay gần đầu, phần phía trong cái muổng để chừa cái lổ, còn nếu có khoang thì khỏi cần, đổ xong thì lấy khoang khoang cái lổ to khoảng đầu đủa để sỏ dây vô, cục chì nặng khoảng 1 lạng là ok, đổ cách này thì ko phải tốn nhiều khuôn. Góp ý theo cách làm của ba em ^_^

16. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Tìm đúng người rồi tôi sẽ làm thử nhưng có vẻ cũng khó. Cám ơn bác nhiều. Bác quả là cao thủ và có tâm thật. Hôm nào tôi sẽ nói chuyện với bác nhé

17. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    aloooooooooo Bác TRONG NGUYEN ơi !!!!!!!! lời hứa post hình dò lên mà mãi không thấy em chờ lâu quá..

18. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Hình dạng của bộ dò thì Nguyên đã có sẵn nhưng nó mờ quá ... vì khi ta dăng dò trên cỏ sơ ý ta cũng có thể dẩm lên ... cho nên khi Nguyên chụp hình thì rất khó phát hiện ... vì nó nhuyễn quá ....nhìn chỉ thấy lờ mờ .... khó mà xác định được đâu là dò đâu là cỏ .... nếu có dịp lên nhà Nguyên đi ... sẽ tận tình hướng dẫn ... thân chào .

19. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hic hic ...hình như anh NGUYEN ở SG...........hic hic nếu đúng thế thì em...pó tay rồi. hay anh NGUYEN có thể gửi cho em 1 bộ không ạ. Em muốn 1 bộ quá, ngoài này thực sự chẳng có........Cuối tuần em muốn đi bẫy Gáy cho vui sau 1 tuần làm việc mệt mỏi....... giúp em được không anh NGUYEN

20. friday

friday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    trên mình ngay công ty cu nhiều lắm nhưng không biết bẩy như thế nào nay cảm ơn bài viết này .có lẽ mình cũng sẽ thử một lần