Kỹ Thuật Muối

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Bii, 25/2/08.

1. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    nhà em có 1 con yellow em nó mới bắt về chưa đc 1 tuần nên em nó rất ư là làm biếng bơi, em no chỉ nằm 1 chỗ sao vài ngày em quan sát em thấy trên lưng nó có màu vàng do màu của muối gây ra đóng trên lưng nó, các bác làm ơn chỉ cho em cách làm sao để hết bây giờ chứ đóng trên lưng nó nhìn ghê wa, và các bác chỉ cho em cách làm sao mà đừng để đóng vàng như vậy nữa nha, em cảm ơn các bác nhìu lắm. :x

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Làm gì có vụ muối đóng cục vàng trên lưng được hả bạn?tỉ lệ muối bạn cho vào bao nhiều?dù có nhiều chăng nữa chắc cũng không đủ để nước bão hòa không hào tan được muối.
    Yellow tail trên lưng vảy có ành vàng là đặc điểm của cá khi chưa lên màu.Bạn an tâm.

3. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    dạ ko , thừong thừong muối hột khi chúng ta bỏ vào hồ thì sẽ ra nước vàng em chỉ sợ nó đóng trên lưng thôi thấy nó ra màu vàng ghê wa , cảm ơn anh em sẽ xem lại rồi thông báo sao ^^.

4. VU DUY HUNG

VU DUY HUNG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đâu phải đâu bạn . cho muối vào thì sao nước vàng được . mình cho vào vẫn bình thường mà . bạn thử thay nước xem sao .

5. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chẳng hiểu cái người nuôi cá nói cái gì cả, nghe cứ như đùa vậy, cho nước muối dưa vào thì may ra nước có màu vàng còn nghe được

6. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    bác cho muối thì cho = muối hột đúng ko? , vậy bác cầm 1 bịt muối hột đó bác bỏ vào 1 cái xô bác đổ nước vào rồi way lên xem nước có vàng ko thì bác hãy nói tiếp.

7. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào Bii, có lẽ bạn cho nhiều muối quá chăng? 100 grm/100 lít nhé, ít hơn cũng được vì muối chỉ nên dùng trong trường hợp cá bị vấn đề thôi, cá mới thì chưa cần thiết lắm bạm ngâm 5 hay 6 lá bàng là OK.
    Không có chuyện nước vàng mà làm lưng cá vàng đâu bạn ạ, quan sát một thời gian và học thêm kinh nghiệm trên DD thì bạn thấy sẽ đúng thôi.
    Vài dòng chia sẻ !!!

8. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Thường nếu muối sạch thì không có màu vàng. Theo tôi muối của bạn có hạn lượng xấu. Nên kiếm loại muối thượng hạng một chút.

9. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nếu cá nằm in không bơi thường bị bị các chất dơ trong hồ bám vào. Những sự bạn thấy trên mình của cá không phải là muối đóng. Nhiều khi cá có thể bị bacterial infection đấy.

10. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chắc là cá bị bệnh chứ đâu thể do muối bám vào được .

11. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    các bác co thể cho em bít lá bàng có tác dụng gì ko vậy các bác.

12. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    lá bàng theo mình biết thì có tác dụng sát khuẩn ( cũng như muối ) , trung hòa được PH .nói chung là tốt cho cá rồng nhưng nước sẽ hơi ngà ngà màu vàng . nếu có thể thì bạn nên dùng .

13. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bii báo lại tinh hình xem sao? hy vọng là không có vấn đề gì !!!