Kỹ thuật nuôi hoàng yến

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi Kylin, 7/9/07.

1. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi có nuôi một số chin hoàng yến vì thấy yến vừa là chim cảnh và cũng là chim hót nên rất thích nhưng không biết vì sao một số chim chân nó xù xì, móng thì bị cụt mất. Xin các bạn chỉ cho cách chữa.

2. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chân xù xì là chim đã hơn 1năm tuổi,còn móng bị cụt là do móng chim dơ lâu ngày nhiễm trùng rồi tự rụng đi.Cách chữa trị thì tui ko có nhưng tốt nhất là giữ gìn vệ sinh cho chim,rồi có thể móng sẽ mọc lại:D

3. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn a/c Black Canary nhiều. Khôpng biết a/c có con yến "đen" nào không cho xem với ! Hiii

4. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chân chim xù xì thì thì con nào củng sẽ có !! giống như con người mình thôi già rồi thì da dẻ nhăn nheo !!! còn móng thì giống như BC đã nói ấy !! cách chữa thì ko có chỉ có cách phòng thôi !!!

to: BC ông này trả lời cái là trọn vẹn luôn !! ko chửa cho VL chút nào để ké vô !!

5. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chia sẻ với các bạn điều này nhé !
    Vừa rồi một số yến của mình treo và có bao bọc cẩn thận nhưng không biết sao lại bị con gì đó phá hoại nhưng mình không rỏ là con gì vì ban đêm ( có thể là chuột) trong đó có con bị gãy 1 chân làm nhiều đoạn, máu ne tùm lum, chỉ có da bao bọc những cáo xương gãy đó nên mình định "phóng sinh" cho đỡ buồn vì nghĩ là nó không thể nào có thể sống được nhưng người nhà can nên mình tiếp tục nuôi sau khoản 1/2 tháng thì nó bình phục hoàn toàn, không thể nào ngờ được, thật như ông bà mình nói " chó liền da, "yến" liền xương"

6. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Chia sẻ cùng các bạn này nhé !
    Yến bị .... cắn phá te tua, máu me tùm lum, chân gãy làm nhiều đoạn không đi đứng gì được cả thì chớ vội " phóng sinh" hãy kiên nhẫn chăm sóc khoản 1 tuần sẽ bình phục, như các bậc tiền bối đã dạy : chó liền da, "yến" liền xương.

7. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nếu nuôi yến mà để có chuột, mèo, kiến đỏ là kể như thua ko thể nuôi chim tốt dc !! vừa rồi vulong cũng bị mèo hù chết 1 chú yến !! còn câu "chó liền da, Yến liền xương" thì mình nghĩ còn tùy vào tình trạng chim bị thương như thế nào !! nếu bị chảy máu mà it thì có thể cầm máu rồi dưỡng chim chứ mà chảy máu nhiều thì kể như tiu !! mất máu wa nhiều bảo đảm chết !! còn chân nếu bị gãy 1 đoạn hay hay gãy nhiều đoạn dều9 dẫn đến việc làm cho chim suy do ko ăn uống được gì !! cơ hội đễ giúp yến gãy chân nhiều đoạn phục hồi như cũ hầu như là ko có !! vì trong lúc bị thương thì chim đã bắt đầu suy hoặc bệnh tật do vết thương nhiễm trùng dễn đến chết !!

8. Kylin

Kylin Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Yến đẻ !

Cám ơn các bác đã chịu khó đã chỉ giúp, tôi cũng đang tập tò nuôi yến đẻ nhưng chưa có chút kinh nghiệm nào cả, bài viết trên diễn dàn cho việc này quá ít và chung chung. Mong các bạn "giàu lòng kinh nghiệm" chỉ giúp cho.

9. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn muốn cho yến đẻ thì trước hết bạn phải có nhiều chim trống và mái để lựa chọn,lựa những con trống tốt ,hót hay để nuôi riêng ,khi đến mùa sinh sản va lúc đó để chim trống gần chim mái . Khi con trống hót mà con mái nào chịu nó thì con mái sẽ khum người lại và run hai cánh thì bạn cho cặp chim đó vào lồng lớn đê nó tự xoáy ổ , khi đã xoáy ổ thì khoảng 1 tuần hoặc 5 ngày thì nó đẽ trứng.