lá bàng = lá trà ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi jamie, 10/11/07.

1. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hồ nhà tôi 80x 50x 50 đang nuôi 1 KLU 15cm mực nước 40cm , chỗ tôi ko có lá bàng vậy tôi có thể thay thế bằng lá trà dc ko (loại mà dùng để pha trà) , và KLU có thể nuôi chung với loại cá nào ?

2. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ấy đang ở đâu mà ko kiếm nổi lá bàng vậy?.?.Mình nghĩ là ko nên thay bằng lá trà vì chưa biết nó có gây tác dụng phụ gì cho cá ko nữa,ai bít đâu được( Hay là ấy "thử" xem thế nào nhé,mình tình nguyện đợi kết quả!)

3. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    tôi ở HCM nhưng mà khu tôi ko có lá bàng mới ác chứ (_ _#) , vậy chưa có ai thử qua à , vậy thì mình sẽ thử .

4. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    bạn ở TPHCM ở quận mấy
    nmi2nh chỉ chổ cho đi lượm lá bàng
    nếu không bạn ra tiệm cá nguyễn thông mua loại người ta làm sẵn đó
    có mấy ngàn hà

5. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn chịu khó đi wa vài khu phố lượm lá là có liền.Chỉ sợ lười thui!

6. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Để tiện cho việc thu hoạch lá bàng khô nên ông GHT nhà mình hồi xưa mua luôn 1 cây bàng rùi cắm ngay ở Cty :D. Chơi thế mới là chơi chứ :D :D :D :D. Hôm vừa rùi tui định xin phép bà già cho tôi trồng một cây bàng trước cửa, he he, tôi bị bà tế cho một trận vì bà bảo bàng có nhiều sâu róm, chỉ tổ hại trẻ con. Thôi thì các cụ nói thì con cháu phải nghe nhời thui :)

7. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    lá bàng vào mấy cái trường tiểu học trung học đầy ... lụm 1 ký cũng đc ... ^^ !!!!!!!

8. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em thì ngay cái khúc đường Hồ Văn Huê - Đào Duy Anh PN, chả hiểu ai mà trồng từ đầu đường tới cuối đường toàn cây bàng, cũng khoảng vài chục cây vì chừng 20m là 1 cây. Em lâu lâu vác xe đạp 1 vòng là có vài kg lá :D

9. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Tôi chưa dùng lá bàng nhưng có băn khăn nhỏ là khi cho lá bàng vào bể sẽ làm nước trong bể ngả màu.Vậy xin các anh em đã dùng lá bàng cho biết cách khắc phục vấn đề trên bằng cách nào ?
    Có cách gì ưu việt hơn không (tôi không phản đối việc dùng lá bàng về tính tiện lợi của nó )?.Tôi thả Zeolite vào bộ lọc có được không (vì Zeolite có tác dụng làm mềm nước và khử độc tố rất tốt)
    Xin cám ơn và mong được giúp đỡ!tks

10. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Đoạn này là Công viên Gia Định đấy mà......các pác ở HCM cóa thề ra khu vực này thu hoạch or ra các công viên như Tao Đàn ; công viên Thống Nhất ...đầy...:D

11. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác Kissyou hơi đi xa hơn 1 chút rồi đó, CV Gia Định là đường Hoàng Minh Giám lận , phía ngã ba Chú ía ( bây giờ là ngã 5 ) đi vào 1 chút thôi . Còn Đào Duy Anh ( trước thường gọi là HVH 2 ) và HVH thì phải chạy tiếp 1 đoạn cũng xa đấy . Nếu đi từ ngã 3 chú Ía ( ngã 5 ...) về hướng ngã 4 PN , có 1 ngã 3 bên phải ( NK- HVH) , quẹo vào 1 chút là tới rồi .

( Mình chỉ xác nhận lại để các bạn nào nếu đến đây đi cho dễ thôi ) .

12. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo như kinh nghiệm của Anh Moneyless ( PF) viết bên TGCC , thì dùng nước trà xanh có thể thay thế được nước lá bàng đấy , 2 cái đều có công dụng như nhau .

13. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Có ai biết làm ơn hướng dẩn liều lượng ngâm nước lá bàng với! Hôm rồi hốt một mớ bỏ vào hồ em KLU nước bị đen thui.

14. nguyenquangvu

nguyenquangvu Active Member

Thích đã nhận:
    9
    emcung đang thắc mắc chuyện này. cách bỏ lá bàng như thế nào? bỏ trực tiếp vào hồ à? để nguyên là hay là xé nhỏ ra?có cần phải nhúng ngập vào nước không? tỷ lệ như thế noà?

15. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông thường bỏ khoảng 5-10 lá (tùy kích thước lá và kích thước hồ), bạn rửa sạch lá bàng khô, cắt hoặc xếp gập lá bàng lại, cho vào túi lưới hoặc chiếc vớ (tất) cũ sạch, hoặc buộc lại bằng dây thun cũng được, xong bỏ vào ngăn lọc ,hoặc bỏ thêm cục đá/sỏi cho chìm vào một góc hồ là OK. Nếu thấy nước vàng quá đậm thì có thể vớt ra, còn nếu vừa rồi thì cứ để vậy 2-3 tuần thay các khác.Thân

16. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Mấy đai ka nuôi cá ji` mà cần đến lá bàng vậy?...........gở tin nhắn cho em nha...........

17. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn nên xem lại vì mình chưa thấy ai ngâm lá trà và các nhà chuyên nghiệp người ta cũng chỉ chiết xuất lá bàng làm nước ngâm cho cá cảnh (black water).
    Nhà bạn ở đâu mà ko tìm được lá bàng vậy. Khu Bàu cát bạn lụm cả xe tải luôn kìa =)) (người ta còn cảm ơn bạn vì đở phải quét dọn :applause:)
    Thân

18. jamie

jamie Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình ngâm lá trà cho cá dc 2 tuần rồi, mới đầu bỏ vô thì toàn bộ cá mồi bị chết hết (chắc tại sốc nước) còn cá rồng thì ko , tác dụng là hồ hết mùi tanh , khi mở đèn thì cá có 1 màu vàng óng rất đẹp và mờ ảo, ý kiến của tui .

19. mophat

mophat New Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy lá bàng làm gì vậy mấy anh?em mới chơi nên ko bít