Là bệnh nấm gì nhỉ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi cáLaLàng, 12/10/07.

1. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui có nuôi 1 bầy cá đĩa con khoảng 3cm, khỏe mạnh, ham ăn hốt uống, lớn nhanh.
    Vừa qua có 1 em bị nổi 1 đốm trắng như nấm hiện trên mặt vùng ở giữa mắt và mang cá. Tui bỏ thuốc sát trủng nước, tuy nhiên vết trắng ngày càng lan rộng, sau 2 ngày thì toàn bộ khuôn mặt bên phải của con cá bị lở như bông gòn trắng, sưng 1 bên rồi bỏ ăn, tui làm đủ cách để cấp cứu nó nhưng cuối cùng nó cũng nhắm mắt xuôi tay. :crying:
    Xin hỏi đây là bệnh gì? Sao chỉ có nó bị mà mấy con kia không sao? Cách phòng chống ? Xin cám ơn :devil:

2. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nên bắt riêng iem nó ra.
    + Cách 1: Pha nước muối thật đặc Bôi lên vết thương. Tránh vào mắt nó.( ko khả thi vì nó bị vùng mặt)
    + Cách 2 : Ra tiệm thuốc tây mua 1 lọ dung dịch thuốc tím ( 3k/lọ ).. Pha với nồng độ 2 giọt/10 lít nước ... Để sưởi 32 độ. 1 ngày thay nước 2 lần 50% nước và thêm lượng thuốc tím theo đúng 50% nước đó.. Khoảng 2 ngày là đỡ ah

Cách phòng chống : Bác cũng cho lượng thuốc tím vào hồ nuôi 1-2 giọt / 10 lít. Cắm suởi 30 độ

3. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác, phải chi hỏi sớm thì hay quá, 1 em discus không bị chết oan. hix =((

4. yan

yan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nuôi chung với hồ thủy sinh thì có cho dung dịch thuốc tím ngừa được không?và để ở 32c có ảnh hưởng đến cây không? anh có lên thì tra lời dùm em!!!!!!!!!!!