Lá cây Bàng mang lại tốt lành cho bể cá ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cuong, 23/3/06.

1. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình thấy trên forum Pháp có nói đến cách dùng lá của cây Bàng (hay Bằng ?) trong bể cá.

Cây này có tên khoa học là Terminalia Catappa (tiếng Pháp Badamier)

Lá phơi khô và ngâm vào nước sẽ thải ra 1 chất vàng làm cho :

- Cá khỏe mạnh, mắn đẻ, màu tươi và chống stress
    - Chống rêu và ký sinh trùng
    - Giảm độ pH trong nước

Họ dùng cho các bể cá discus và cá lia thia. 1 lá cho 50 l nước, 3 tuần thay 1 lần

Các bạn đã có thử dùng chưa ?

Last edited: 23/3/06
  2. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Đúng là lá Bàng giảm Ph, hiện mình cũng đang dùng, mình thấy trên mạng trại cá discus của Mãlai họ cũng dùng, còn giảm stress,kháng khuẩn hay không mình không biết.Có bác nào thử rồi cho mọi người tí kinh nghiệm....

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em nghĩ ra cách thử như thế này: cắt nhỏ lá bàng cho vào lớp giữa của ngăn lọc đề cho thôi ra bể dần dần...(hình như trong lá bàng có chất kháng sinh nhẹ, giúp diệt khuẩn trong nước???)

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mấy bác ơi,cái này dùng cho cá la hán được không vậy mấy bác

5. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Có lẽ là cái "chất" chát chát có tác dụng diệt khuẩn, Lá bàng còn có axit tanic nên sẽ làm tụt PH xuống. Tôi vẫn nhặt lá bàng để thỉnh thoảng ngâm cho cá rồng đấy. Hé hé, lúc tôi nhặt lá có nhiều người nhìn tôi với ánh mặt lạ lùng lắm, chắc họ nghĩ tôi bị.... :D

6. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Ô hay nhỉ, hôm nay em mới biết thêm công dụng của lá bàng đấy , phải thử mới được , Cám ơn các bác nhiều

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Không những cây bàng, mà tất cả những cây thân gỗ đều có chứa Tannin, acidhumin(chất vàng mà chúng ta thấy khi thả lá vào hồ), có thể kháng sinh nhẹ và làm giảm pH đi 1 ít.
    Ngoài tác dụng làm đẹp cảnh hồ, còn là nơi ẩn nấp và nguồn thức ăn bổ xung cho cá, nhất là những loại ăn tầng thấp.Tất nhiên đây cũng là cách làm giảm pH trong nước, nhưng nếu bỏ qua kH, CO2 thì không dẫn đến hiệu quả mong muốn. Ngoài ra còn có lá và nhất là vỏ của cây này (Quercus-mình kô biết tiếng Việt là gì) được hầu hết các hãng sản suất về thủy sinh sử dụng làm chất giảm pH.
    Nếu ngại phải thay thường xuyên (lá sẽ bị phân hủy làm hỏng nước, khoảng vài tuần), hoặc muốn nhanh gọn, chúng ta lấy lá khô, hoặc vỏ cây bàng, nếu có được vỏ của cây mình post ảnh thì càng mạnh hơn, nấu với nước (500g+600ml nước)sẽ cho ra 1 dung dịch mầu vàng, có độ acid cao, chỉ cho từ từ khoảng 5ml một, kiểm tra thông số của nước liên tục.

(còn gọi là cây sồi, mới nhớ ra :) )

Last edited: 24/3/06
  8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em cũng thấy tác dụng của lá bàng rùi!! Trước cửa nhà em có cây bàng khá to, trồng được 4 năm rồi. THỉnh thoảng nó vẫn rụng lá vào cái bể xi măng của em, và kết quả là các loại cây em thả trong đó sống khỏe lạ thường. Em đang tính là sẽ chiết xuất nước lá bàng dùng trong bể thủy sinh và cho bể của HLH xem sao

9. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @anh còi: anh tính chiết xuất như thế nào? ý tưởng bất chợt của em: cắt nhỏ lá bàng, cho vào máy xay sinh tố cho nhừ ra, bỏ vào miếng vải lọc lấy nước cốt, đóng chai cho vào tủ lạnh dùng dần (tất nhiên phải ghi rõ nhãn mác kẻo lúc nào say xỉn về, mình lại tưởng nước rau má thí tờ-oi...)
    @Mig29: cây sồi như trong hình của anh trong mấy công viên ở SG nhiều lắm ạ!

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Dĩ nhiên chiết xuất thì làm như cách của Mig ấy chứ còn gì!! Như ngày xưa chưa có Listenrin, mình vẫn làm nước xúc miệng bằng lá Hương Nhu với lá Bạc Hà (mùi Bạc hà ấy chứ không phải là cách nói của người SG với cây Dọc mùng ở ngoài Bắc đâu) ! Lá Hương nhu, Bạc Hà rửa sạch rồi cho vào nồi đổ nước, bắc bếp đun sôi, đổ ra cốc để nguội, chắt vào chai sài dần :D

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hi hi codai xin hiến kế là Coi nên tìm một cái phểu to và một đoạn ống thì có thể chế ra được một bình chưng cất (nếu phần bạn dùng ở trong lá là tinh dầu) thì có thể bào chế một lần dùng cho cả năm hay vài năm:) :) Còn nếu có dư thì cho codai xin :D :D :D

12. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    CÁC bác ơi, nếu phương pháp này thành công thì xin hãy loan báo cho anh em mình biết và sử dụng nhé!

13. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    he he, thế mà em không nghĩ ra nhỉ? Em nuôi sam, hồng két, cứu sừng, đầu bò có cho lá bàng vào được không?

14. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @anh Haituonglong: cá đĩa nhạy cảm thế mà người ta còn dùng được huống chi mấy em khủng bố nhà anh...Anh vẫn còn nợ mọi người 1 bài về mấy em hàng độc đấy nhá!...

15. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng thế mấy bác ạ,lá bàng rất tốt,nhất là cho betta,khi cho vào nước lá sẽ làm nước vàng lên,nhưng chúng ta nên cho ít thôi nếu ko chúng ta sẽ có hậu quả ngược lại.

16. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cứ yên tâm mà sử dụng lá bàng đi, không có tác dụng phụ đâu mà lo. Lúc trước khi còn chơi cá rồng mình vẫn thường xuyên dùng lá bàng và san hô để điều chỉnh độ pH của hồ. Kết quả là cá rất khỏe, chưa thấy bệnh bao giờ và màu sắc thì rất tốt.

Cách dùng của mình là lấy lá bàng về phơi khô sau đó bóp nhuyễn ra, bỏ vào một túi vải (để dễ vệ sinh) rồi cho vào khoản giữa của lớp sỏi trong mấy ngăn lọc (cho sỏi vào khoản 1/2, đặt túi vải vào rồi bỏ lớp sỏi còn lại lên trên).

Cách chiết suất của bác Mig29 rất hay nhưng mình nghỉ là không đơn giản (khó xác định được nồng độ của dung dịch được chiết suất ra). Mình chỉ suy nghỉ thế thôi, có gì xin bác Mig29 thứ lỗi=;

@Gaufive1: đây là cách đơn giản và rẻ tiền để xử lý độ pH của nước nên bạn cứ việc ứng dụng nó để điều chỉnh pH cho phù hợp với loại cá mà bạn nuôi, không phân biệt cá gì cả.

17. always_tasty

always_tasty Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bác cho em hỏi nếu dùng cách này sợ nhỡ nước hồ cá có màu vàng luôn thì sao? Em nghe mấy bác nói là lá bàng ra nước màu vàng mà.À cho em hỏi thêm em dùng cách này cho La Hán được chứ.

18. kijuto1982

kijuto1982 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn trên ABV
    Cho tôi hỏi mình lấy lá vàng hay lá xanh còn trên cây
    Cảm ơn nhiều

19. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Lá đã khô rụng xuống đất rồi bạn ạ. Lá xanh còn mủ ko tốt cho cá đâu.

20. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Sao em giống bác thế, lúc nhặt người ta nhìn mình bằng ánh mắt khó hiểu :confused: .