La Hán Bị Ngứa

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dungvungtau, 16/4/06.

1. dungvungtau

dungvungtau Member

Thích đã nhận:
    1
    Gởi đến các cao nhân nhờ chỉ giáo. Từ khi em chuyển 2 con cá la hán của em qua hồ khác nó có biểu tượng rất kì là nó cứ cọ mình vào máy lọc hoặc cọ người xuống đá, giống như bị ngứa, không biết có phải con gì bám vào nó không nửa. Xin nhờ các cao nhân chỉ giúp và chỉ cách chửa trị.

2. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hỏi xem nó ngứa chỗ nào bác lấy tay gãi cho nó....
    Đùa tí thôi chứ theo mình hiện tượng này cũng thường xảy ra với cá của mình mỗi khi chuyển qua hồ mới. Có thể do chúng còn lạ hồ hoặc khi bắt cá có thể bị chấn thương nhẹ, trầy xước vảy, vi... một hai ngày sẽ hết nếu như nước ở hồ mới bác xử lý tốt. Cũng nên thường xuyên quan sát thêm xem có hiện thượng bất thường nào khác không như nối đốm trắng, mụn đỏ...

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    trời ạ nó bị giun tấn công rồi đó bác, sớm cách li và chữa bằng dd xanh metylent.
    Cá em cũng vừa chữa khỏi đấy

dd xanh metylent bác có thể ra tiệm thuốc tây mà mua , rẻ lắm 3000 trở lại hà

4. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Lại gặp bác CONGVINH ở đây rồi hé!
    Mình góp thêm ý này: hồ bỏ quá nhiều san hô cũng làm cá bị ngứa dù không bị giun. Một lớp mỏng đáy hồ thì OK.

5. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em bỏ nhiều san hô vụn vào hồ , cá đâu có bị ngứa đâu bác chaulahan .

6. bi_map

bi_map Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa cho ra hồ mới 1 cặp LH, con trống bỗng nhiên cũng có hiện tượng "ngứa", cứ cọ đầu xuống đáy hồ. Hồ mình không có rải san hô. Như vậy, không biết nó bị gì. Mong cho ý kiến.
    Thanks

7. NamTran

NamTran Member

Thích đã nhận:
    0
    @Cây với cá: Nếu cá có biểu hiện ngứa thì có dấu hiệu nào khác để xác định là nó bị nhiễm giun 0 ? Quan sát phân cá chẳng hạn. Bác có thể nói rõ hơn dung dịch metylen pha tỉ lệ thế nào không ? Cảm ơn.

@all: Mình nuôi cá trong hồ có miếng lót đáy, bỏ nhiều san hô vụn, cá cũng có hiện tượng như vậy đồng thời bỏ ăn. Mình bỏ thêm muối và dùng cây sưởi nhưng không khỏi. Sau đó mình làm vệ sinh sạch hồ không rải san hô nữa và chỉ bỏ muối từng ít một và quan sát, hôm sau cá khỏi bệnh. Như vậy kết luận nguyên nhân thế nào để sau này mình rút kinh nghiệm vì trước mình cũng có một em bị như thế nhưng em đã an nghỉ (chắc là trong vạc dầu) rồi. TKs.

8. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    cá bác bị ngứa do chuyển hồ mới hoặc bác thay nước mới cho nó. nếu cá ngứa ít thì không sau cứ để tự nhiên 1-2 ngày là hết hà. nếu nó còn ngứa bác hảy xem lại nguồn nước, phải vệ sinh hồ.

9. NGUYEN TP

NGUYEN TP Member

Thích đã nhận:
    0
    BẠN ƠI
    không nên dùng dd xanh metylent ở tiệm bán thuốc nhé vì trong dd có thuốc tím rất có hại cho cá
    mình chỉ dùng thuốc xổ giun FUKK . 1 viên hòa tan trong 100lít nước ngâm cá trong thời gian 2h đến 3h vớt ra hiệu quả lắm đó
    trong hồ nuôi tăng cường thêm lượng muối

10. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn NGUYEN TP OI! cho mình hỏi thuốc tím có hại gì cho cá vậy? mình thấy thuốc tím khử trùng nhẹ, vệ sinh tốt lắm. Do mình pha nồng độ cho phù hợp thôi! Bạn phân tích cái hại của thuốc tím đối với cá giúp mình nhé! cám ơn nhiều...

11. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thuốc tím thì rất tốt cho cá trong việc trị nấm,giun...nhưng nếu pha liều lượng không thích hợp thì nó trở thành thuốc độc giết cá.Mình đã từng tiễn 1 chú cá lên đường vì trị nấm bằng thuốc tím pha đậm (1g/10l). Sau này mình vẫn dùng thuốc tím để trị 1 số bệnh ngoài da cho cá nhưng fa loãng thì mình thấy rất hiệu quả.
    Tép, cá lóc..khi mua về cho cá ăn mình thường ngâm trong thuốc tím pha loãng khoảng 5-10p sau đó vớt ra, rữa lại rồi cho cá ăn. Theo mình làm như vậy thì ngăn ngừa cho cá nhiễm nấm từ thức ăn tươi sống.

Last edited: 7/12/06