la hán bỏ ăn hơn 1 tuần . làm sao bây giờ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi dang khoa, 5/9/06.

1. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    xin cho hỏi chút cách trị em la hán của mình nó bị bỏ ăn hơn 1 tuần rùi màu củng bị mất và quan trọng là nó bị xuống đầu luôn ~X( ko biết nó bị cái gì nữa các anh em ai biết cách trị xin chỉ dùm .xin cảm ơn

2. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Có thể cá bạn bị tress rồi, bạn xem lại nguyên nhân nào làm cho cá bị như vậy, có nuôi con cá lớn kế bên không...
    Bây giờ nên che chắn hồ lại, thay 30% nước, bỏ muối nhiều vào và cho một ít thức ăn. Tiếp tục theo dỗi cá, đừng làm cho cá sợ.
    Chúc cá bạn nhanh chóng hồi phục.

3. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    Qua khai báo thì mình chẩn đoán là nó bị ....bịnh, còn bịnh gì thì còn phải chờ thêm nhiều thông tin khác nữa. Vì khi bịnh cá thường bỏ ăn.
    Thật tình mà nói mình cũng có một chú về chầu trời tháng trước chỉ có mỗi triệu chứng bỏ ăn và chìm sát đáy hồ

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo mình,cá bỏ ăn có nhiều nguyên nhân:cá bị sốc nước,cá bị thay sang hồ khác,có cá khác ở gần đấy,có cái gì đó ảnh hưởng tới cá(âm thanh,con vật,con người...),thay đổi thức ăn...nói chung là rất nhiều nguyên nhân,cá bỏ ăn là xuống đầu phải rùi!!!!Bác xem kĩ lại nhá!!!!
    Nếu có thể,bác post ảnh lên cho các cao thủ khác xem!!!Mình biết thế thui!!!he...he...

5. caxauhoaca

caxauhoaca Member

Thích đã nhận:
    0
    nên pót anh cho anh em xem di. để tình hình lâu ko có hại cho cả cá và người đâu hihi

6. caxauhoaca

caxauhoaca Member

Thích đã nhận:
    0
    co ai biết có thuốc nào trị các bệnh về sên cho lahan ko. em phat hiện lâu rồi số là rất hay gặp mấy con hình thù giống nhu giun kim bang bơi trong nc hồ cá. ai biết gì về vấn đề nầy xin góp ý nhá

7. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    xin chỉ thêm

minh đã che nó lai rồi nhưnh vẫn ko thấy hồi phục nó toàn ị ra một thứ trắng đục và dài nữa có phải nó bị "kiết"ko nữa bữa nay màu nó trắng luôn :confused:

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    k cho ăn nữa ,bỏ cây sưởi vào(32 độ) ,thêm muối,và k cần che chắn chi cả....sau 2 ngày cho ăn một ít tép đã làm sạch (ít thôi )và kèm theo ít hạt thức ăn khô như Top Red (màu đỏ ) xem phân có thay đổi k ?lúc đó tính tiếp.....he he he

9. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Bạn cho nó ăn thử cá mồi nhỏ xem sao. Mình cũng từng bị trường hợp này cá bỏ ăn cả tháng luôn. Ngâm đủ thứ thuốc từ kháng sinh đến thuốc tiêu và cũng cho ăn đủ thứ nhưng nó chỉ ăn chút ít cá mồi thôi.

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    bạn hỏi cũng thật khó trả lời vì: ban ko nói nguên nhân hay những biểu hiện trước đó của cá 1 ko lí nào tự nhiên cá lại trở nên như vậy! tại ban ko quan tâm nhiều đến nó nên ko thấy những biểu hiện bất thường trước đó ! tôi góp ý với bạn như thế này : nguồn nước của bạn? , thức ăn cho cá ? , nhìn thật kỉ trên thân và vây cá , có thể có những loại nấm mà nhìn rất kỉ mới phát hiện đuơc , ! còn vấn đề cá bị stress thì hiếm găp!