La hán ko ăn thức ăn khô

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hoangnguu, 16/8/07.

1. hoangnguu

hoangnguu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy anh chị trên 4rum giúp em với. Số là em mới mua hộp thức ăn ox 80k, vậy mà khi đem về cho con LH nhà em ăn thì nó lại chả chịu ăn. Bỏ vô lúc đầu nó chỉ cắn nát rồi fun ra, sau đó là ko chịu ăn lun:confused: . LH nhà em cho ăn toàn là tim với tép thui, đến nỗi em lén cho 1 viên vô miếng tim rồi cuộn lại mà nó cũng chỉ ăn tim rồi lừa fun ra cái hột đó~X( . Vậy h phải làm sao cho nó ăn đây, mấy pác chỉ giúp em (giờ em lại lấy mấy viên ox đó cho cá đá ăn:D )

2. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình thì làm như thế này , nghiền nát hạt XO với tôm rồi cho nó ăn lúc thật đói .Sau vài ngày thì cho em nó ăn được XO hạt.Chúc cá bạn chịu ăn XO :D

3. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Là sao vậy pác? Nghiền chung hột đó với tôm rồi vo viên và ném vô cho nó ăn hả?

4. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác chỉ cần bỏ đói nó 2-3 ngày thì nó sẽ ăn thôi, sau đó cho nó ăn vài viên thôi đừng cho ăn nhiều, hôm sau cũng như vậy, đừng thấy nó đói mà tội nghiệp. Vài ngày sau nó sẽ quen với thức ăn khô thôi. Chúc bác thành công

5. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đúng rồi làm như thế là quá tốt!!!vừa cho cá giảm cân vừa cho nó quen dần với đồ khô!!!cá em cũng y chang dậy nè!!!bác thử áp dụng nhé!!!!

6. giacboling

giacboling Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình tốt nhất nên cho ăn buổi sáng, vì lúc này cá đói nên dễ ăn hơn. Nhưng nên cho ăn từ từ, lúc đầu vài hạt, sau tăng dần....Chúc cá bạn ngon miệng.................

7. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kinh nghiệm của em thì thế này: hàng ngày cho cá ăn ít lại, mỗi lần cho cá ăn tép thì thấy cá ngoi lên mặt nước đợi lấy thức ăn, đến mấy ngày sau không cho ăn tép mà thay vào đó bỏ vài hột thức ăn khô, cá cũng ngoi lên như thường lệ rồi đớp luôn họt thức ăn hehe lâu dần cho cái gì nó cũng ăn hết. Ah còn 1 kinh nghiệm nữa là các bác nên để con cá nhát hoặc cá chưa biết ăn bột cạnh con cá dạn dĩ và đã biết ăn bột. khi cho ăn cho lần 1 lúc 2 con thì con này sẽ bắt chước con kia.em thử nhiều rồi mấy bác ạ. hiệu quả đặt biệt đối với mấy con cá bột nhát

8. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì bạn cứ bỏ đói nó vài ngày, khi nào đói quá thì cũng sẽ ăn thôi. Cá của mình lúc đầu cũng vậy, chẳng chịu ăn XO nhưng để đói vài ngày bây giờ con nào cũng ăn hết và ăn rất nhiều ( lúc trước mình để đói mới 2 ngày nhưng cũng thấy tội tội thế nào ấy, lại cho ăn nhưng nó nhất định không chịu ăn, mình lại cho nhịn đói, đến ngày thứ 4 thì bỏ cái gì vào nó cũng ăn hết, thận chí lau chùi hồ nó cứ nghỉ các ngón tay mình là mồi nên cũng xơi luôn ... hi hi hi ).

9. hoangphuong

hoangphuong Banned

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cần phải kiểm tra lại coi hộp xo đó là hàng giả hay hàng thật mới được!

10. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Mình mua ở khu NThông giá 80k đó bạn, mình thì cug chẳng rành xem giả hay thật, xem mấy bài viết thì cug~ hơi mờ mờ :D

11. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Mình cám ơn mấy chiu mà các pác chỉ mình, nhưng thật sự là mình đang nuôi chung LH với mấy em cá rồng nên níu bỏ đói nó thì nó sẽ ăn hết cá mồi cho cá rồng ăn, rồi mình nó lại đen thui :eek: . Bậy giờ mình thì đang làm theo cách băm nát hột đó ra, nhét vào miếng tép rồi cho nó ăn. Rắc rối ở chỗ là khi ăn nó lại fun ra 2 bên mang nên thôi, vô bụng bao nhiu hay bấy nhiu. Còn cách mấy bạn chỉ mình sẽ cố gắng thử.
    Thân

12. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng thử bỏ đói và trộn vào,kết quả là nó tợp miếng đầu ngon lành,tới miếng thứ 2,3,4 bắt đầu phun ra phì phì!
    Còn mình bỏ đói nó 2,3 ngày mà thả hột vào nó nhất quyết không ăn,thế có p hải khổ không chứ!

13. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá la hán ko ăn thì chuyển sang cái khác là được chứ gì . Nếu còn nhỏ thì chuyển sang trùng huyết(không biết có rớt châu ko) nếu lớn thì chuyển sang thức ăn khác là tim bò hay bán ở chợ Lưu xuân Tín ấy

14. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác nói hay quá nhưng con cá nhà em chết cũng không ăn thức ăn khô bỏ đói cả tuần cũng khơng chịu ăn thấy tội quá đành phải thôi hok tập ăn thức ăn khô nữa :(

15. hoangnguu

Thích đã nhận:
    5
    Ặc, mấy pác sau này sao càng nói càng thê thảm thế. Chả nhẽ em bỏ 80k mua ox đó về chỉ cho cá đá ăn thui à? :crying: :crying: :crying: mà hình như Lh nhà em bi h cug~ có hiện tượng ít châu rùi đó (ở nhà chỉ cho ăn tim với tép)

16. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Con LH của nhà mình thì đang bỏ đói ngày thứ 3,nó cứ chuyển màu từ đen sang đỏ rồi qua trắng dẻ như con cá rô phi vậy!Nhưng theo sự chỉ dẫn của anh em nhất quyết không cho ăn tới khi nó chịu ăn đồ ăn khô thì thôi,còn không cho nó chết đói!Thà hy sinh nó còn hơn tốn tiền mất hộp XO SuperRedSYN 85k lãng phí!Hị hị!
    Mấy thứ đó thì cá nhà mình ăn như hạm đội,vấn đề là mình muốn tập cho nó ăn đồ khô cơ mà!

17. tripleh

tripleh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    rất chính xác làm thế thì cá bạn sẽ ăn thôi trộn với tôm là nó nhịn đói lun ó

18. tripleh

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán chịu mọi loại thức ăn nhưng chúng ta phải bít kiên nhẫ tập luyện cho nó chứ nếu đó là các bác thì các bác có chịu ăn liền hay không

19. tripleh

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ yên tâm ko sao đâu kiên nhẫ là mẹ thành công mà

20. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con cá nhà mình lúc đầu tập cho ăn thức ăn khô nó chỉ ngậm vào rồi phun ra hoặc cắn nhuyễn rồi phun qua mang hết. Tức quá bỏ đói thêm 5-6 ngày nữa rồi cho ăn 1-2 viên thôi. Làm như vậy hơn 1/2 tháng nó mới chịu ăn thức ăn khô đó