La hán mất màu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Minh Thinh, 6/3/07.

1. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi là người vừ mới đam mê với các "chú" La hán. Thật tình chưa biết tí gì, có tham khảo một vài tài liệu và thử mua về một con cá La hán. Khi tại CH thì nó có màu đẹp, châu trắng, chữ màu đen, nhưng khi tôi mang về nhà, nuôi đến nay đã 3 ngày rồi nhưng màu của nó tái nhợt, châu thì ngã vàng, chữ thì nàu xám không còn đen nữa. Vậy "các Bác" hãy chỉ giúp tôi với! Không biết tại sao? và phải làm gì để nó trở lại như trước.
    Tôi cho nó ăn tép, thức ăn viên Novo.
    Xin cảm ơn!

2. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thật ra chuyện này đã đăng nhìu trên diễn đàn rồi tại bác không tìm thấy thui, lý do cá mất màu là do cá mới bắt về nên còn nhát cộng thêm môi trường sống thay đổi đột ngột nên cá thương bị "mất màu" như tình trạng bác miêu tả như trên. Thông thường cá mới mua về thì phải nuôi dưỡng từ 1 - 2 tuần cá sẽ trở lại như cũ (hay đẹp hơn nếu bác chăm sóc kỹ ^_^) khi cá wen với môi trường sống mới thì ok...

3. Minh Thinh

Minh Thinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn TieuBao nhé! Có người nói rằng do tôi để cá ở nơi quá sáng, nên tuột màu. Đúng hay sai?

4. Huy_pnt

Huy_pnt Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải kiểm tra PH nước xem có tốt không, đúng đấy bạn cá mới mua về thường lạ chổ nên rất nhác mà bạn để chổ qquá sáng nữa sẽ mất châu mất màu, xuống đầu, bạn che bớt sáng lại, chó cá con vào nó dí sẽ sung lại thôi

5. sinhvba

sinhvba Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình trước Tết cũng có mua 1 chú La Hán lúc ở ngòai tiệm thì màu rất đẹp nhưng mua về bị mất màu đến nay gần 1 tháng mà cũng chưa lên màu lại,không biết khi nào trở lại đẹp như xưa.Thôi bạn cứ nuôi chăm sóc tốt chắc là có lúc chú La Hán hiểu được sẽ đền đáp công vậy

6. TuanLong

TuanLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi có nghe đến kỹ nghệ lên màu cho La Hán nói riêng và giới cá cảnh nói chung, không hiểu có đúng vậy không nhỉ, bạn nào biết xin chỉ giáo.

7. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chủ yếu vẫn là nước đấy bạn. Kiểm tra lại xem bạn đang dùng nước giếng hay nước máy.
    Nếu là nước giếng thì phải sủi ôxy từ 24-48 tiếng trước khi cho nước vào hồ cá.
    Thử bỏ thêm muối với nồng độ vừa phải (từ 50-100g/100 lít nước).

Nói chung: cá mới về "lạ nước lạ cái". Bạn cứ thử dần dần sẽ biết được nó "hợp" với loại nước nào. Mỗi con cá đều có tập tính khác nhau. Tới khi xác định được đúng môi trường phù hợp, thì bạn cứ thế mà tiến lên.