La Hán trống hay cái có giá trị ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quocthai_tamky, 8/4/07.

1. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui có 1 con Kingkamalau cái màu đỏ đầu to châu toàn thân , vì tui thấy trên vây lưng của nó của nó có chấm đen nên tui đoán nó là cá cái , nhiều người bạn nói là con cá của tui tuy là cá mái nhưng rất có giá trị :eek: , hix hix . Vậy cho tui hỏi nếu 1 con cá Kingkamalau trống đã trưởng thành thì giá khoảng nhiêu ? còn 1 con cái Kingkamalau cái đã trưởng thành thì giá khoảng nhiêu ?(vì tui mua lúc chúng còn nhỏ nên không biết giá khi lớn ) . Tui cũng có con trống nhưng tui không biết " ép đẻ " nên tui tính bán con mái này.

2. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Tuy cá có đốm đen trên vây nhưng cũng chưa chắc đã là cá mái đâu bạn ơi. Còn vấn đề cá trống hay mái giá trị hơn thì cũng tùy vào người muốn sỏ hữu nó thôi.Nếu cá của bạn đầu bự , châu chữ màu sắc đều đẹp thì trước hết đó là 1 con cá đẹp đã.Đối với người chơi để làm kiểng thì bao giờ cũng thích nuôi cá trống vì kích thước cá trống bao giờ cũng to hơn nhìn hoành tráng hơn cá mái nên dù cá mái của bạn có đẹp đi chăng nữa thì cũng nằm ngoài tầm ngắm của họ.Còn đối với những người thích nuôi cá để ép đẻ thì luôn muốn mình có 1 con cá mái đầu to châu chữ đẹp kết hợp với 1 con trống đẹp sẽ cho ra đàn con khả quan vì vậy nếu cá bạn đầu to châu chữ đẹp thì để bán cho những người nuôi cá ép đẻ như vậy thì lại có giá ( cá mái đầu to thường hiếm mà ).Nhưng theo bạn mô tả thì cá của bạn mình nghĩ là cá trống đó

3. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trả lời

Có đốm đen chưa chắc đó là cá mái.

Last edited: 8/4/07
  4. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em biết trên thị trường la hán hiện nay thì cá kingkammalau thuộc hàng ''tiêu chuẩn" cũng từ 2,5 tr -10tr (trống) còn mái thì vô giá !Tại vì đa số kingkamalau khi về vn đều bị triệt sản cả!Rất ít trường hợp có thể ép được,trên diễn đàn thì có anh Rongdo ép mái kingkamalau với phước lộc thọ và 1 số ít nghệ nhân khác...!Nếu cá bạn mà là mái đã xả trứng thì xin chúc mừng!

5. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì cứ cá đẹp là có giá trị không phân biệt giống giới tính, bình đẳng nam nữ đi bạn

6. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cá mái có giá trị hơn cá trống cá con có đẹp hay ko là phụ thuộc gần như 70% vào cá mái.....ngay cả cá xiêm chọi cũng thế......do đó dân chuyên môn thường gọi các giống cá mái đẹp, thuần chủng là " Cá Mái Gốc". Các dòng King khi lai tạo chỉ có dòng King Kamfa chưa đẻ dc tại VN lý do là dòng King Kamfa được tạo ra do sự kết hợp của 3-4 loại la hán với nhau.....do đó King Kamfa mái có khả năng đẻ được còn KKf trống thì pó tay....VN chúng ta chưa có đủ trình độ kỹ thuật để làm chuyện này....hihihihi còn King kammalau thì bây giờ đa số toàn là cá cho ép ở đây thôi.......