Làm "cốc" hòa CO2 hiệu quả - đơn giản

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi banghoi, 10/8/08.

1. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm qua làm cái bình co2 bằng bột mì , đường và men, sáng nay thức dậy thấy CO2 ra ầm ầm, tui vui kinh khủng , nhưng làm cách nào để trộn CO2 hiệu quả là vấn đề nhức nhối , cuối cùng tui đã tìm ra một cách khá hiệu quả, tui mạo muội post bài để anh em cùng bàn luận.
    Trước hết các bạn làm hệ thống co2 như hướng dẫn trên diễn đàn. Các bạn nên dùng chai trà xanh 100 độ, vì nó khá cứng, nắp của nó có 1 miếng cao su, quấn cao su non quanh cổ chai, rồi vặn chặt nắp là rất kín, và có thể tái sử dụng dể dàng (vì không dùng keo dán nắp).

Sau đó dùng bông y tế cuộn tròn bông lại thật chặt, chiều cao khoảng 3cm, đường kính lớn hơn cái đếm giọt 1 tý là ok. Dùng lưỡi lam cắt 2 đầu cục bông vừa quấn , để tạo thành khối trụ cao 2cm là vừa. Sau đó nhét cục bông đó vào cái đếm giọt, nhét sao cho bông vừa lọt vào cái đếm giọt, không nên để bông lọt sâu vào trong, sau đó dùng kéo cắt những sợi tơ lòi ra. Để bọt ra được mịn, các bạn dùng vài sợi giun cao su, quấn quanh cổ cái đếm giọt để bông được chặt, các bạn vừa quấn vừa test, nếu bọt ra mịn thì không quấn nữa. Không nên quấn nhiều vòng quá sẽ làm cho khí không thoát ra được.
    (điện thoại chụp không được rõ. mong các bạn thông cảm)
    Để hệ thống gần vòi nước và xem thành quả.
    Các bạn làm thử xem, giá cực rẻ phù hợp với túi tiền sinh viên.

chumchum thích bài này.
  2. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách của bạn có cải tiến cách của chứ HGHG là quấn thêm giun cao su , làm như bạn thì ở mép của phần cái đếm giọt và bông sẽ không còn lỗ hở nên sẽ không còn hiện tượng bọt C02 ra to ở mép :)
    Một cải tiến rất đáng kể, cám ơn bạn nhìu
    Thân

3. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn quấn sợi cao su chặt 1 tý thì bọt ra mịn lắm, số giọt CO2 chậm nó cũng mịn. Vậy là hồ nhà em đã đủ nội thất rồi, chờ cây phát triển nữa thôi.

4. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Lại 1 sáng kiến hay, nhưng giảm 1 chút C02 đi bạn, ra ít hơn 1 chút cây vẫn phát triển tốt mà lại bảo đảm an toàn cho cá

5. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đêm qua súng cướp cò, 1 em neon nhảy lầu tự sát, do cái van y tế khóa rồi mà không kín. Sáng nay đang loay hoay chỉnh lại lượng CO2, lại 1 em neon nữa bị ngạt chết co giật toàn thân tím tái. Đã giảm lượng co2 ra thấp nhất thế mà lũ cá cứ lờ đờ, vậy là quết định không để cái cốc co2 gần vòi nước nữa, cho co2 lên thẳng luôn. :(

6. hungcowa

hungcowa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà bác giỏi thật em làm hết 1kg bột mì , 1kg men rượu , 10kg đường mà chẳng lên 1 giọt O2 nào chứ chẳng phải là CO2 nữa , bác có bí quyết gì thế

7. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay nó ra nhiều quá gập dây lại mà nó vẫn ra, bạn làm nhiều vậy phải đợi hơi lâu, bạn thả vào vài viên men rượu xem, bạn dùng silicon dán kín hết luôn đi,gập dây dẫn khí lại vài vòng, để bình gần chổ nào ấm ấm, kiên nhẫn chờ đợi sau 1, 2... nếu mà hệ thống kín thì chắc chắn có khí thôi. goodluck

8. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bac làm nhiều thế đựng vào đâu, à thôi chết hay bác ko đổ nc vào :confused:
    chứ cháu làm chỉ có gạo vs men rượu thôi mà lên ầm ầm có hôm còn bị nổ cả bình cơ mà :D

9. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    híc tối qua đang lămg thiu thiu ngủ bông pùm 1 phát giật mình tỉnh dậy thấy chai co2 mình lằm lăn lóc hóa ra là co2 ra nhiều quá mà buổi tối em lại chỉnh nhỏ xuống lên nổ mất bình huhu

10. dongdaudinh

dongdaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    lại thêm một sáng kiến hay cho anh em học hỏi, cám ơn bạn banghoi rất nhiều. Mình phải làm thử 1 cái mới được.

11. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Thật hay đùa vậy, bạn cho công thức cụ thể với. Mình làm theo các bác hướng dẫn trên này làm bột mì+ đường, sau 2 ngày thấy cũng có CO2 nhưng chắc chắn không boom được vì nó ra ít quá.

12. DuongQBao

DuongQBao Member

Thích đã nhận:
    0
    Chai trà xanh, muỗng ăn cơm hộp,2 muỗng bột mì + 1 muỗng đường + 1 viên men rượu + để ngoài nắng + để miết để miết = BÙM :laughing:

13. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Mình sài hỗn hợp này có bị gì không(cháy.nổ gí đó??) Tại mình không rành mấy cái vụ C02 này lém.

14. donghocat

donghocat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bình C02 tự chế,nếu ban đêm kô xài.muốn khóa lại phải xài thêm dụng cụ gì.và làm cách nào không bị nổ bình được không.rất cần đươc sự giúp đỡ của mọi người.

15. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cÁC bạn để cóc CO2 như vậy có bị nước chảy ngược vào k? mình để ngữa lên hay chút xuống gì cũng bị nước chảy vào, pótay, có lẻ do bình khí của mình ra ít quá nên bị như vay? help me . thank.

16. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    thường thì muốn làm thế phải gắn van an toàn (nó sẽ tự mở khi áp suất vượt quá mức quy định), nhưng giải pháp này để áp dụng với binh CO2 tự chế thì không khả thi~X(, vì vậy bạn cứ cho nó vô hồ luôn đi, tắt làm gì.

17. hungcowa

hungcowa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tôi làm nhiều vật tư quá mà ko ra , thế là tôi mua

đầu tư bình CO2 hết 550k

18. hiepsy19

hiepsy19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Cái bình của tui ra CO2 quá trời, nếu cho ra chậm thì một lúc là cái bình cứng ngắc. Làm cái này đừng có vội đợi 1/2 ngày là có kết quả ngay thôi, không nhiều thì ít.

19. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    mình cũng phải làm 1 cái như vậy mới đc...............

20. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Caí này cần phải thêm một van tinh chỉnh nữa thì mơi xài ngon bác ơi.