Làm nền bể như vậy có ổn ko

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Hoàng, 19/8/06.

1. Hoàng

Hoàng Guest

Mình đã đọc một số bài viết hướng dẫn dành cho người mới chơi, hôm qua mới làm bể:
    Bể của mình dài 60cm.
    Lớp dưới cùng mỉnh trải đất thịt ( trông đẹp lắm, màu nâu đỏ, mịn, có vẻ ít lẫn tạp chất b-( ) khoảng 1cm ( trải ở giữa bể, cách 4 cạnh xung quanh ~ 1 đốt rưỡi ngón tay)
    Lớp thứ 2 mình trải lẫn cả 2 loại phân màu đỏ và màu đen ( phân màu đen hạt trơn mịn, tròn), cả 2 loại phân này mình mua ở chợ Mơ 10K 1 túi nhỏ < nắm tay ( ko bit được mấy lạng)
    Lớp thứ 3 mình trải cát vàng dày gần 1cm
    Lớp thứ 4 mình trải sỏi nhỏ ( trải hết 1 yến =P~ )

Cách mình làm bể thế có vd gi ko, mình cho nước và cắm cây luôn nhưng ko bị đục gì cả :blushing: ( chưa biết sau này cây có sống được ko)
    Có một số từ chuyên môn về loại phân, cây, nham thạch núi lửa ( ko bít đúng ko =)) ) mình chưa biết, theo mình bạn nào đó nên tổng hợp lại theo loại, tên gọi, hình ảnh mình họa, giá thành, nơi bán, mục đích sử dụng và hướng dẫn cách dùng sơ lược ( nên update thường xuyên) --> gọi chung là từ điển đi --> stick lại cho newbie mới vào đọc
    Chứ mình mới nghe tên nhưng chưa biết hình dáng nó ra sao cả, ra hàng hỏi mua thì phụ thuộc vào lương tâm người bán hàng =))

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Trước mắt như vậy đã, mọi sẽ cho ý kiến thêm, do hiện tại có quá nhiều bài viết hướng dẫn ng mới rồi nhưng chưa có bài tổng hợp được do cũng có nhiều phương pháp từ không có phân nền đến phan nền ngoại nhập vì vậy bạn hãy đọc hết các bài dưới đây rồi có thể tự rút kinh nghiệm của một người mới setup bể thủy sinh và cho xin một bài về suy nghĩ riêng của mình nhé:
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=374&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=372&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=369&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=245&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=243&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=164&cat=19
    http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=89&cat=19

3. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em cũng là người mới và cũng đang làm một nền bằng quabase mà sao mấy anh chỉ là khoảng một tuần mới cắm cây vô được mà

4. Hoàng

Hoàng Guest

hic, tại mình tính hơi bị nóng vội bạn ạ, chứ ko thì bể cũng phải ngâm 1 tuần ấy chứ.
    Mà mai CN ko biết đi mua cá thả vào được chưa nhỉ :blushing:

5. UTC

UTC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bài hướng dẫn làm nền bằng Aquabase có noí là trộn Aquabase với sỏi hay nham thạch mà,vì nếu ko thì lâu ngày lớp phân bị nén lại,nền ko còn thông thóáng,rễ cây ko thể ăn sâu xuống lớp dưới kết quả là có phân nhưng cây ko hấp thụ được!

6. Hoàng

Hoàng Guest

đúng rùi bác, em có đọc bài đó rùi, bán ở Từ Liêm hả bác, nhưng mà nhà em tận Q.Hoàng Mai cơ, đi làm , đi học có mỗi CN là nghỉ ( mà CN lên sợ người ta ko làm việc),phần vì cũng nóng vội, với lại lâu lâu bị nén thì mình dùng que chọc chọc được ko các bác b-(

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    dùng que chọc thì cây ra làm sao ?? hee..chịu khó cất công 1 bữa đi thui !! còn chuyện để bể trong 1 tuần mới trồng cây thì tốt thui....còn ko thì vừa làm nền trồng cây xong cũng được...có điều bị làm sao thì tùy bể :D
    làm nền như anh Hoàng về nguyên tắc là ok nhưng mà lượng phân anh sử dụng là bao nhiêu kg vậy...bể anh dài 60 thì dùng khoảng 2kg phân mới đủ..ko có mới 1 thời gian nó lại hết hơi đấy cây lại ko phát triển được...=> lại mất công bới nền làm lại !!
    lại về chuyện nham thạch...nếu ko có điều kiện đi mua thì ra hàng cá mua sỏi trứng vậy...tuy ko có nhiều chất như nham thạch nhưng vậy là vẫn oki roài...ko sợ nền bị bít !!
    =========================
    mà em lưu ý với các bác ở HN nha...đi mua nham thạch mang túi thật to thật chắc vào..ở đó ko có cân...có gì họ chỉ cho lấy cứ vơ thật nhiều vào =))=))

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Phần mô tả làm TT nghĩ ngay tới các loại phân hóa học dành cho cây cảnh trên cạn ?

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @Hoàng: Q.Hoàng Mai đoạn nào vậy?? qua mình nhé!! Nhà mình cũng ở Q.Hoàng Mai. Nhà mình ở trong ngõ 226 Phố Tân Mai.

10. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Oh, vậy nham thạch có chất gì đặc biệt hơn, tui mới nghe vụ này đấy:laughing:
    Nham thạch thực chất là 1 lớp nền trơ, có các lỗ nhỏ li ti, nơi cư ngụ của hệ vi sinh, thông thoáng nền và giúp rễ cây bám. Nếu bể nhỏ, không kiếm được nham thạch thì có thể mua sứ(ceramic ring),loại hay dùng để lọc nước(tuy có hơi đắt chút:) )
    Còn sỏi trứng mua về không chế biến kỹ thì lẫn rất nhiều vỏ ốc rồi linh tinh 1 đống gây cứng nước:sick:
    @Hoàng: anh cứ trồng đi, bể đầu tiên bao giờ cũng là để thử nghiệm;) Còn cá thì anh không nên thả ngay(đừng vội:-$ ) còn nếu ko nhịn đc thì có thể mua vài nhóc bảy màu thả "demo" trước:D , em sợ lượng phân mua ở chợ Mơ nó nhiều NPK thì toi cây,toi cá ngay:sick:

11. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    cái loại ceramix ông nói hình như là loại 25k 1 gói đúng ko..còn về chuyện nham thạch thì tui nghĩ chí ít nó cũng có 1 số loại nguyên tố khoáng chứ..nham thạch mà...hà hà ngay cả xỉ than còn có khoáng nữa là..trong đất nền trồng Phong Lan hình như cũng có cả nham thạch nữa đó..( cái nè ko rõ lắm...lần chi chi coi trên TV )

12. Hoàng

Hoàng Guest

cám ơn bác, tại khi ra chợ Mơ mua em được tư vấn như vậy, em cũng mô tả là bể rộng 60cm rồi mà :blushing: . Nhưng mà đất thịt em làm nền ở dưới đẹp lắm ( mịn, ko bị lẫn tạp chất), em cũng trải đều cả 2 loại phân màu đỏ và màu đen ( theo tư vấn thì phân màu đỏ tan nhanh hơn, còn phân màu đen tan từ từ).Tại em thích chất nền là đất nữa chứ ko thì mua 1 Kg phân đỏ người bán tư vấn lót nền chắc cũng ổn
    Em thấy bể hoa súng trồng trong chậu bùn mà lên tơi tới, chắc tại hoa súng nó thú quá =)) , ko khó tính như cây thủy sinh cảnh bác nhỉ.
    Có bác nào chụp cái ảnh Trân Châu lên cho em xem với ( ảnh cận cảnh to vào nhé:) ), ở chợ Mơ có 2 loại cây lá bé tí, em thấy giống giống Trân Châu, nhưng mới mua thử loại lá bé, ko bít đúng là Trân Châu ko.
    @coi77: nhà em ở Giáp Bát bác ạ, trước cũng ở phố Tân Mai, qua đó suốt, khi nào rảnh em qua bác học hỏi nha ( nói chuyện để tích lũy kinh nghiệm thui :blushing: )
    Hôm này em mới mua lọc thác ( trước có cái lọc tràn nhưng hộp to quá, cho đi ở rùi) 502 giá 70K ( mấy hàng ngoài mặt đường quát 130K, may mà em bít giá =)) ), còn lọc 503 giá là 80K ( ở chợ mơ)
    Khi nào mượn được máy ảnh em post cái hình lên, nhưng mà ngượng lắm :D

Úi rùi ui, bể mới làm được 3 hôm, tối qua em đã thả cá rùi, thả 7 chú cá bé ( kiếm, hắc mun ni, trân châu_màu vàng vàng đen đen ấy) thì chết mất 4 chú, còn lại mỗi kiếm thui. Theo các bác em mua ít than hoạt tính trên AQUA về lọc nước được ko ạ, 25K/1 cân đúng ko các bác, mà ở chợ MƠ có bán ko vậy, lên NTH hơi xa ^_^

Last edited by a moderator: 21/8/06
  13. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    lần sau anh chú ý..muôn thả cá thì nên ra hàng cá mua hoặc xin ( nếu là hàng quen ) mấy con cá mồi về thả thử..đừng có dại ..hì hì..chết cá phí lắm...
    mà đúng là new mem thì mới làm nền bao giờ cũng có sai sót..em làm bể đến mấy lần roài mà vẫn còn bất cập quá....sắp sửa chỉnh lần nữa..hi vọng là tốt...hì hì..

14. Hoàng

Hoàng Guest

Ko sao, :blushing: , cá này xin nhà ông anh ( nuôi bể xi măng, hoa súng), cá đẻ ghê lắm, nhưng theo đợt, đến mùa đông lại chết hết ấy mà b-(
    Sáng nay ông cụ vừa thay nước cho xong, ko bít phải ngâm bao lâu nhỉ, hôm tới nghỉ phải lên aqua mua ít than hoạt tính về lọc cho nó lành =))

15. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    khì khì... nếu đã muốn làm nền theo ý của mình... thì bạn cứ mạnh dạng mà thử... chẳng có gì phải ngại... sau mỗi lần làm lại nền... bạn sẽ luôn làm tốt hơn... khì khì
    còn nếu bạn muốn "chắc ăn" thì dùng nền công nghiệp thui... :p:p:p:p

16. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hehe nền tự chế thế này phải chơi mới biết,mỗi người mỗi cảnh
    Tuy nhiên với bể nhỏnhư vầy thì cây rất khó sống đó,cây chết là bình thường
    Bạn chú ý đừng chơi mấy loại cây đắt tiền và khó sống nhé ko có phí tiền đấy :p

17. Hoàng

Hoàng Guest

Bạn cho hỏi tại sao bể bé thì cây lại khó sống vậy???
    Mình mới chơi nên chỉ trồng cây < 10K thoai :blushing:
    @kaboom: cám ơn bạn :)

18. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    bể nhỏ có nhiều nhược điểm, vd như sự dao động của nhiệt độ, sự thay đổi của môi trường nước...
    nền bể thì tùy bạn, nhưng chắc chắn rằng ko có gì là chắc chắn cả.
    Than hoạt tính có tác dụng gì vậy? có tốt cho bể TS hay ko?

19. Hoàng

Hoàng Guest

Mình có đọc qua bài than hoạt tính của cửa hàng aqua số 4 NTH Hà Nội rồi, hình dạng thì giống ruột bút chì, cho vào túi lưới, để trong máng lọc nước thì phải, hình như 25K/1kg :-* và không có hại gì
    (Máy hút mùi trong nhà bếp cũng có than hoạt tính đó nha b-( )

Tình hình là bể của em vẫn ngâm, cuối tuần này sẽ thả lại cá vào bể ( hy vọng ko hy sinh như mấy chú kia )

Last edited by a moderator: 22/8/06
  20. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    than hoạt tính ngoài tính năng như bạn nói, còn dùng trong lọc nước thì phải, nhưng hình như còn có tác dụng làm trong nước này, hút chất dinh dưỡng trong nước này....
    Nói chung là bạn đọc lại bài của anh Fah trong trang chủ nhé, bổ ích lắm. (link đầu tiên trong bài trả lời của anh tienbm)

Last edited: 22/8/06