Lạ Quá !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Thánh Vương, 30/11/10.

1. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Em bắt con mi bổi này tính đến nay là được 13 ngày . Mới 13 ngày mà em mở nửa áo lồng , ngồi sát bên cạnh nó vẫn hót ầm ầm ( nhưng giọng chưa hay vì còn non rừng ) , cho ăn cào cào thì nó dám cướp mồi ngay trên tay . Em đã nuôi rất nhiều loại chim bổi khác nhưng chưa thấy con nào nhanh dạn người như vậy ( mà bữa ở tiệm chim nó thấy người là nhảy loạn xạ , đâm đầu ầm ầm ) . Đây là lần đầu tiên em nuôi mi bổi , nên em muốn hỏi các cao thủ nuôi họa mi trong diễn đàn là với những con mi nhanh dạn như vậy nếu thường xuyên cho đi dợt thì mất khoảng mấy năm thì giọng hót của nó đạt đến cảnh giới CA SĨ . À mà con này hung dữ lắm các bác ạ , hôm bắt nó cắn và mổ vào tay bà bán chim chảy cả máu . Em thấy nó dữ và nhanh dạn nên cho múc thử con Mi thuần của ông hàng xóm , kết quả là con mi thuần bị bay mất một móng và mắt chảy rất nhiều máu ( hình như là hư luôn mắt ) .
    http://[​IMG]

2. Mr.mOn

Mr.mOn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Thế thì e này có duyên với bác rồi... chăm em nó tốt vào nhá...

3. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Con Mi này đã có ngọn mỏ. Nó đã kha khá tuổi lồng.Cái mắt méo thể hiận Mi đang căng, bộ lông lởm chởm chứng tỏ ít được tắm.....Mạo muội nhận xét vài câu. Thông cảm nhé

4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nếu đúng thế thì chúc bác có chú chim hay. nếu căng lửa thế thì 1 tuần bác cho e nó đi 2 ngày ra hội cho e nó học giọng để hót phục vụ bác, còn nếu bác mún nuôi chọi thì e ko biết sao :D

KtsBim and Thánh Vương like this.
  5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác Thánh Vương định lừa tình ae diễn đàn ấy ah? :D nhìn cặp mắt nó e muốn hết hồn
    mà bác tìm đâu ra cái cóng Tàu chuẩn thế? :D

6. blackmonster

blackmonster Member

Thích đã nhận:
    7
    Con chim bác có thể đăng căng lửa nên nó không nhảy đó.Cố gắn chăm sóc và tắm em ấy nhiều vào để có bộ lông đẹp nhá.

7. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chú Bình phán chuẩn quá :applause::applause:!! ( Chòe than , sơn ca , họa mi ) vốn chúa nhát người . Chòe than và sơn ca cháu đã lãnh giáo qua rồi nên cháu không tin một con mi bổi mới nuôi được 13 ngày mà đã dạn như vậy . Cháu nghi con này của ai trỗ sau đó bị bẫy và bán cho tiệm chim .

---------- Post added at 09:36 AM ---------- Previous post was at 09:35 AM ----------

Có lừa gì đâu bác ! người thật việc thật đấy chứ :D:D. Cái cóng này là hàng hiếm đấy ! Năm ngoái đi dự hội thảo ở TQ , em được lão Hồ Cẩm Đào tặng đấy :laughing::laughing: .

8. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Con mi này theo minh thi đã có thời gian nuôi lồng rồi, chứ chim bổi làm sao dạn quá vậy. Chú Mi nhìn mặt rất đầy, mắt đóng cao, mắt dữ, mỏ thẳng, mỏng lông, hai cánh khỏe,... nhìn chung chú này nuôi là ok rồi. chúc mừng bạn có chú chim đẹp.

Thánh Vương thích bài này.
  9. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    chú mi này theo kinh nghiệm non rừng của em thì. chú này dám khẳng định là chim đã được nhốt có tháng năm trong lồng rồi. có thể ai đó không may làm sổng thôi.
    còn tai sao lại có hiện tượng như bạn nói:
    (mà bữa ở tiệm chim nó thấy người là nhảy loạn xạ , đâm đầu ầm ầm )
    mình giải thích thế này bạn xem có hợp lý không nhé.tất nhiên chú chim đã được nuôi trong lồng nhưng do khi bị sổng ra(em đoán vậy cho hợp lý nhé )dù có thuần lồng thế nào khi bị bắt lại cũng giật mình sợ hãi và khi được mang tới tiệm chim chú ta đã phải trải qua mấy cái cốp rồi (từ tay thợ bẫy rồi đến cốp chuyển chim lại một lần nữa nằm ở trong cốp của cửa hàng rồi bạn mua về lại một cái lồng mới )thì thử hỏi có chú chim nào mà không sợ không nhảy,nhưng chú chim này nhảy rất khôn là không tông mặt vào lồng mà chỉ nhảy bám vanh lồng nên mặt không sứt tẹo nào. nếu như bạn để xa chú ta hót thì mình không nói nhưng đằng này bạn ngồi gần mà chú chim vẫn dám hót thì mình càng tin là chim đã được thuần lồng rồi còn không bạn để mi mộc và tất cả các chú chim mộc trong lồng sắt nếu chưa thuần thì quả mặt không ngon như trong hình được. và nếu là mộc thì không dám cướp mồi trên tay bạn đâu.bạn thử mang chim qua lồng tắm nếu chú ta sang nhanh, hợp lý. thì không còn gì để phủ nhận chú ta là chim đã được thuần lồng(trước đây nha) nếu gặp chú này thì bạn vực lên thành chim mồi không quá nữa năm quan trọng là bạn đừng ham chiến quá thôi.một chú chim hót tốt nhưng khi mang đi chọi mà vỡ đòn thì cũng rất lâu và rất khó lấy lại phong độ bạn nhé.nên mình chỉ góp ý với bạn là mình theo trường phái mi chọi hay mi hót nếu chơi mi hót đồng ý bạn mang chim đi dượt và ngăn bạn không nên vì nhất thời mình căng hơn chim mang chú chim của mình đi chọi bạn nhé.vì mình nghe bạn nói là cũng mới chơi mi và cũng chưa chơi sâu nên chơi mi chọi cần có thời gian tìm hiểu các bước thật kỹ trước khi biến chú chim hót thành chim chọi bạn nhé.chúc bạn luôn vui vẻ

10. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    cảm ơn bác Mr.mOn đã quan tâm cu cò dạo này em cũng riềng lắm chứ mà ngặt nổi ở sài gòn không nuôi được nên đành tranh thủ về quê làm vài kèo với mấy anh em ở quê thui . hi vọng là tuần sau em có thể về quê để thỏa chí .

11. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    lúc nào cũng có ngoại lệ, tuổi lồng chưa đầy tháng làm mồi, đứng, hót thả dọng kẹp đánh e thấy rồi nhưng ít

12. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    Con chim của bạn khá đẹp, nhất là cặp mắt. Tuy vậy mình thấy nó là con chim nuôi đã sắp thuần rồi, thay lông xong là chơi tốt bạn ạ!

13. HOA KEP

HOA KEP Member

Thích đã nhận:
    6
    hi.hi cảm ơn Mr.mon nha?mình dạo này vẫn mồm ăn chân chạy cho nên sức khỏe khá tốt,nhưng mấy con khuyên của mình thì dạo này chán lăm.lông lá chưa xong,mặt mũi đen xì chẳng chịu hót gì cả.chán lắm cơ????????.Mr.mon thế nào.

14. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    con này đang có lửa ...mắt xếch .................................

15. Bùi Gia

Bùi Gia Member

Thích đã nhận:
    42
    Chim thì đẹp mà sao cái lồng vẫn kg đẹp bạn à.Cố thay cái lồng đi nhé bạn.Chúc mừng chúc mừng

16. ducminh_hn

ducminh_hn Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Con chin của bạn có móng mèo, cố gắng huấn luyện thành Mi đá bạn nhé. Chúc mừng bạn có chú chim hay.

17. ducminh_hn

ducminh_hn Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Bạn đang có một chú chim hay đó, có thể nuôi làm Mi chọi được, mình dựa vào một số yếu tố nhìn qua ảnh. Cố chăm em nó nhé