Lahán, cá bỏ ăn chìm sát đáy hồ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ngk, 29/7/06.

1. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn, mình là thành viên mới toanh. Theo dõi diễn đàn này khá lâu nay có bệnh (cá chứ không phải mình) nên mới lên đây la vài tiếng cầu cứu:
    Cá la hán của mình bỏ ăn ba ngày nay, cá chìm sát đáy hồ, ít hoạt động, kiểm tra bên ngoài không thấy thương tích. đôi khi cá ráng nâng mình lên rồi rơi ịch xuống như trực thăng trúng đạn vậy. Có phải cá có vấn đề về túi hơi không. Các bạn vui lòng chỉ cách chữa trị nhé. (cá khá lớn - 25cm cả tính luôn chót đuôi).
    Cám ơn đã xem tin

2. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chỉ với những biểu hiện như mô tả của bạn thì khó mà chẩn bệnh chính xác được. Cá nào bị bệnh cũng bỏ ăn, lười bơi và kiếm chỗ trốn thôi, không riêng gì cá bạn.
    Vấn đề túi hơi thì chưa thấy xảy ra bao giờ. Nếu bạn thấy bụng cá hơi lớn thì có khả năng nó bị sình bụng. Cá bị sình bụng là do ăn quá nhiều hoặc ăn phải thức ăn hư thối...
    Cũng không loại trừ khả năng bị sốc nước hoặc bị stress... và nhiều nhiều thứ bệnh khác. Nếu trên mình cá không có biểu hiện gì thì chỉ có bạn mới biết chính xác nó bị làm sao. Bạn phải xem xét lại những yếu tố khác đã tác động lên nó trước khi nó có biểu hiện bệnh thì mọi người mới đoán nổi. Chẳng hạn như thay nước, ăn uống, chuyển hồ,...

3. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn chaulahan đã trả lời. Mình cũng khá bối rối về trường hợp này
    1./ Cá không sình bụng vì sờ bụng thấy mềm và không trướng hơi.
    2./ Nước, Ph, môi trường không thay đổi cá chú cá sống chung vẫn khoẻ re (cũng là 2 em la hán nhỏ hơn 1 tý).
    3./ Thức ăn cả tuần nay khá bận việc nên cho ăn ít, không biết có phải do nguyên nhân này không ?
    4./ Nếu cá stress thì chạm tay vào nó bỏ chạy ngay, đằng này cá nằm im re. Nếu lấy tay nâng nó lên thì khi thả ra nó chìm ngay xuống sát đáy như tàu ngầm vậy.
    Mình đã vớt riêng ra ngâm muối tỷ lệ 1% + sục khí
    Các bạn giúp mình với. Chú này nuôi hai năm rồi thương lắm.
    Tin thêm cho các bác thích chẹp chẹp món lahán chiên xù là : coi vậy chứ không ngon đâu thịt nó nhão và tanh rình à, Thành ra quên cái vụ chiên xù đi, mình thử rồi . Bác nào không tin thí điễm đi

4. thuanlahan

thuanlahan New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của bạn bị sình bụng rồi,mua thuốc về ngâm nó đi,mình có 1 con bị y như vậy đã ra đi rồi

5. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi., Vậy rồi sao?? có qua khỏi không bạn??
    Mình mới ngâm Metronidazon 500mg + tetracilin 500mg / 60 lít nước
    vậy đã đủ chưa ? Còn cần thên chanh ớt hành ngò gì không các bạn!!!
    Note: (cá vẫn lừ đừ chưa die - 8h-30/7/2006)

6. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chịu chứng y chang 2 con cá của mình,die hết 1 con.Ko xác định dc nguyên nhân(theo mình do nước ô nhiễm,mặc dù là nước máy).Cá bò ăn 2 ngày,bơi lờ đờ..rồi nằm dựa vào thành hồ,cho soi kiếng thì gượng bơi ra sung.Nhưng bỏ kiếng đi thì lại chìm xuống đáy...ko hiểu nguyên nhân,nhưng xác định ko phải do sình bụng vì 1 ngày ăn 1 cử 3-4 con tép lớn bán ngoài tiệm cá.Ngâm muối,thuốc vẩn ko có kq.Cuối cùng thì đổi hồ khác...tăng nhiệt độ+ muối thì cá lại hết.Con ko dc đổi hồ thì die.

7. ngk

ngk Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng đổi hồ khác rồi, nhưng mà nước thì vẫn vậy. Chưa trang bị cây sưởi nên không tăng nhiệt độ được. Nấu nước nóng đổ vô được không ? . !!!!