Lai cận huyết để giữ giòng?

Thảo luận trong 'Bí kíp (gà đá)' bắt đầu bởi gacolanh, 8/8/13.

1. gacolanh

gacolanh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Vấn đề lai cận huyết để giữ giồng mình cũng đã nghe nói nhiều nhưng k biết pp lai và hiệu quả của nó như thế nào? vì vậy mình cũng k dám thử vì sợ hiệu quả của nó sẽ k tốt?
    Rất mong các a, e trên diễn đàn hãy cho mình xin ý kiến để cùng nhau thảo luận.

2. Lê Nhẫn

Lê Nhẫn Member

Thích đã nhận:
    22
    Ko làm thử sao pjk.
    Có câu '' CÓ GAN LÀM GIÀU '' mà...........................

thanhtrungbl and gacuabaoloc like this.
  3. tuan trung

tuan trung Guest

Cận huyết gà việt mình chưa thử , nhưng với gà mỹ thì đã làm tới đời f2 , gà mỹ đã khó nuôi lai cận huyết nửa thì khó hơn nửa , 100 con nay còn khoảng 30 con

4. gacolanh

gacolanh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Chắc là k dám thử với gà việt mình luôn quá! Vì nghe người xưa nói trùng huyết là đời con xin ra đá k ăn độ, đá người ta ói chết nhưng tự dưng bỏ chạy. Nhưng mình đã thử cho a, e lai với nhau cho ra đời con đá ăn độ bình thường k bt có ai lai tạo kiểu này chưa ta?

5. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    lai cận huyết với mục đích là loại bỏ cái xấu . nếu bầy gà bạn đổ ra có những con chạy bậy hay ko cự...v.v . thì đó là cơ hội để bạn loại chúng và chỉ giữ lại những con tốt nhất bầy để cản tiếp .

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:26 PM ----------

sống nhiều nuôi mệt chứ làm gì bạn . những con chết là những con mang gen bệnh tật , những con sống sót là những con mang gen khỏe mạnh và có khả năng miễn dịch cao , trong quá trình bạn nuôi đã tự loại bỏ những cái xấu dùm bạn , việc của bạn là nuôi những con còn sống tới lúc trưởng thành và tiếp tục loại ( giết hoặc bán ) . chỉ giữ lại những con tốt nhất . tới khi những con tốt nhất đó lai tạo với nhau thì lúc đó bầy gà của bạn sẽ có sức đề kháng tốt và là những con
    hay nhất

6. gacolanh

gacolanh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn có thể cho mình biết pp lai cận huyết mà bạn dang áp dụng là như thế nào vậy?

catvsbui thích bài này.
  7. tuan trung

tuan trung Guest

thank bạn vương bh nhá , cm của bạn như lời động viên để tiếp thêm tí lửa cho việc làm tưởng chừng như điên rồ của mình mà nhiều sư kê tuổi nghề còn nhiều hơn tuổi đời (năm nay mình vừa tròn 30t ) của mình nói

8. catvsbui

catvsbui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    câu hỏi quá khó. hahaha .

9. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    cái này theo lí thuyết là cho lai đời con + bố(mẹ), hay chung bầy vs nhau, nhưng khả năng nhanh cho dòng thuần nhất là cho con + mẹ,......................

10. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Mấy ông sư kê nhiều tuổi đã thực hiện việc trùng huyết hoặc cận huyết này từ lâu lắm rồi. Chỉ có điều là tụi gà nó tự làm còn mấy ổng hổng biết.

Nuôi gà cách nhau có cái mương nhỏ xíu hay chỉ che có tấm lưới cao 1m thì chỉ có mấy ổng mới 0 vượt qua nổi thôi chứ mấy con gà thì khác (kể cả gà què)

Chú vuong.bh.dn lúc này lên tay nghề ghê quá. Chúc mùng nhé.

Mai Quốc Thắng thích bài này.
  11. vuong.bh.dn

Thích đã nhận:
    1,045
    hiện tại mình đang cho lai cận huyết con + bố (mẹ) . nhưng chưa đâu vào đâu hết bạn ah . mình cũng đang trong giai đoạn thử nghiệm thôi

năm nay e mới 25t ah anh . nhưng gì e biết là học đc từ a,e trên diễn đàn thôi.
    theo những gì mình biết là cho lai 2 cá thể cùng bầy là nhanh có dòng gà thuần nhất . nhưng để cải tạo 1 dòng gà thì bạn nên cho lai dòng ( con + bố hoặc mẹ )

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:56 PM ----------

em còn thua xa a.khanh .hjhj. những gì e nói chỉ là lý thuyết ko ah a ơi

Rolls_Royce and chunggalai like this.
  12. gacolanh

gacolanh Active Member

Thích đã nhận:
    16

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    có hình ảnh ko bạn vương? úp lên cho ae chiêm ngưỡng chứ cứ nghe nói thì hay mà ko thấy thành quả của bạn đâu hết trơn. mà lai ko khéo thành gà thịt thì bỏ mịa, mọi cái lý thuyết cứ phải thông qua mũi cựa anh Vương àh!

14. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Thường được gọi là "dòng", giống như ban nhạc "năm dòng kẻ" vậy.

Bạn nhắc tới từ "giữ" nên tôi mới ghi cho bạn vài chữ, mong là có ích:

Vậy bạn có "dòng" ổn định hay chưa? Nếu có rồi thì cứ trong dòng đó mà cản với nhau, không xen gà ngoài vào. Vậy thì gọi là giữ.

Nếu bạn chưa có "dòng" vậy hãy đi tìm đi. Tiêu chuẩn đặt ra của dòng là: khi cản bất kỳ 2 con nào với nhau thì tất cả gà con đều giống nhau y hệt, có thể co chút khác biệt như có con tơ hơn chút, có con nhanh hơn chút.

Giữ thì dễ. Nhưng làm sao cho nó tiến bộ mới là khó. Ví dụ nhanh hơn, mạnh hơn, khôn hơn, đâm nghiệt hơn....mà mọi đặc điểm khác đều giữ nguyên.

Chúc may mắn.

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Không nên quá máy móc theo sách vở, hãy thực tế thì sẽ thấy nhiều cái khác biệt hoàn toàn ông kẹ ạh. dòng chỉ là cách gọi, cách nói nhưng trên cái dòng gà là chúng có biết xài cựa như thế nào? sau đó rồi mới tới các vấn đề tinh tinh khác .

mrcamap and chuthang like this.
  16. vuong.bh.dn

Thích đã nhận:
    1,045
    vấn đề lai cận huyết ko phải là chuyện 1 sớm 1 chiều đọc xong là về làm đc . tôi đã thành công thì giờ này tôi viết sách luôn rồi chứ lên đây viết vài ba câu làm gì . còn anh muốn bằng chứng thì a cứ nhìn mấy trang trại bên mỹ đó nó là bằng chứng cho mớ lý thuyết mà tôi đọc đc . tôi tin là mớ lý thuyết đó xài đc .

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    tôi dám chắc nó xài không được àh nha, cứ thử đi, thời gian nữa là có người la làng giờ ấy mà. thằng mỹ nó có nhiều trò hay, nó bán cần câu, bán lưỡi nhưng bịch mồi thì nó dấu mịa mất đó nha. khi nó đưa ra bịch mồi thì lúc đó cá bà con cũng klhuân hết rồi. nếu nó chia sẻ hết thì nó cạp đất mà ăn, nó bán mái, bán trống, bán cả bí quyết ....thì lúc đó đất cũng chẳng còn để nó cạp nữa đó.

18. vuong.bh.dn

Thích đã nhận:
    1,045
    ah quên nói với a.thiện điều này là tôi đã chứng kiến vài người bạn đổ cận huyết và thành công , hiện tại ở Việt Nam chứ ko phải bên mỹ . nên tôi ko nghi ngờ điều này

gadieu, chuthang and han thanh like this.
  19. han thanh

han thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    - đổ cận huyết để giữ những đặc tính của dòng gà mình thích từ màu lông lối đá....mà làm được như vậy là mơ ước của nhìu người,khi người ta thành công thì không dễ để mua được dòng gà đó. nếu người ta có bán ra thì đó là những con lai
    - tui bít có nhìu người thành công trong việc lai cận huyết, mà họ không nói ra,nuôi và giữ được 1 dòng gà đã mệt rồi mà có nhìu thằng bô bô cái miệng có cả chục dòng gà:laughing::laughing::laughing::laughing:=))=))=))=))=))
    - nuôi gà đã khó nài gà cũng khó đỗ gà lại càng khó hơn#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S#:-S

dammegatre and catphien like this.
  20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    có thì hãy nói nha........................................................tưởng mấy bạn cản ra thành công, chứ hỏi mộtđàng sàng qua một nẻo.