Lại chào mào trắng

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi anghi, 4/7/07.

1. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
  2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hình như mấy con nàu bị bạch tạng đúng ko bác,mắt nó đỏ lè nghĩa là bị bạch tạng rồi(mạch máu nổi lên do sắc tố da ko có)mấy con này đem phơi nắng là chết liền,hiếm thì hiếm thật nhưng em nghĩ cứ chào mào thường nuôi là tốt nhất

3. phuongsu

phuongsu Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải đâu bạn ạ, chỉ là loại này bị đột biến gen nên lông nó màu trắng như thế, chứ không phải bị bệnh bạch tạng đâu :)

4. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Thật là quí hóa cho những ai sở hửu được đôi chim này , đúng là tạo hóa o biết đâu mà lần . Hình như đôi chim này còn tơ thì phải , cứ nhìn khóe mắt của chúng lông vẫn chưa mọc đầy đủ .

5. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Đôi chim này hình như đang thuộc quyền sở hữu của anh Lương tại Đà Lạt mà bác ngnghai có lần nhắc tới trong box lập hội chơi chim CM. Nghe đâu ảnh mua đôi chim này từ lúc còn nhỏ của người dân tộc với cái giá 40 triệu.....
    Hai con này sắp đi Thái? Ghét bọn Thái quá!

6. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Mà mấy con này mình nuôi trong chuồng rông nó có đẻ ko nhỉ?
    Mà que_matrix nói nó sắp đi Thi hả?Uổng quá.VN mình lại mất 2con chim quý.Mà sao người ta đưa qua biên giới đc nhỉ?

7. tuanbigboy

tuanbigboy Member

Thích đã nhận:
    24
    To anghi

Anh ơi... đừng đem 2 em cm bạch tạng này qua Thái để về nhà xây fly avary(lồng chim lớn) cho nó đẻ, nhân giống cm bạch tạng lên, rồi đi bán có phải hay hơn kô.Thế này thì uổng quá.:laughing: :laughing:

8. manhhung

manhhung Member

Thích đã nhận:
    1
    Hai chú CM này đẹp quá. Ở ngoài HN cũng có mấy chú.
    Mà tai sao dân Đà Lạt chơi chim CM để kiếm lời hay sao mà cứ có con nào lại đem dâng cho dân Thái vây?
    Búc xúc qua!
    CÓ BÁN THÌ BÁN CHO NGƯỜI VIỆT CHƠI ĐI.
    Cả Việt Nam giờ còn nhiều đâu mà cứ bán cho bọn nước ngoài vậy.

9. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Anghi nói phía dưới kìa. Đúng là tiếc thật, bọn Thái thiếu thốn chim trắng gì chứ mà qua chôm chim của mình chứ! Hai con này quá đẹp!

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Các bác nói thế cũng hơi khó!Ai thấy chim đẹp mà chẳng muốn sở hữu!Điều quan trọng là bọn nước ngoài trả giá cao hơn các bác Việt Nam chúng ta và cũng nhanh chân hơn nên cuỗm mất thôi!
    Nói chung ai cũng tiếc khi mấy chú Chào Mào này biến mất khỏi Việt Nam.
    Chim đẹp tuyệt vời!

11. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Em mà buôn chim thì thằng nào trả giá cao là em bán. Thái hay không cũng không thành vấn đề. Không phải là không yêu nước đâu nhưng mà bác nào mà nhà buôn bán thì biết ngay.
    hic, , híc Nhà em không phải buôn bán gì đâu ( 100% - em là giáo viên cả) Em nói thế cho bọn Thái lan đỡ oan uổng thôi.

12. manhhung

manhhung Member

Thích đã nhận:
    1
    To all

~X( ~X( Phải nói 2 chú bạnh đè đẹ hết ý luôn. Tuy còn nhỏ và cũng chưa biết giọng hót như thế nào.
    Nhưng mà bán đi thì tiếc quá. Nếu mà có nhiều thì bán cũng đành, nhưng BẠCH ĐỀ thời nay là của quý và hiếm của dân nghiền CM như anh em ta. Ta cứ coi đó là tài sản quý của toàn BOX đi anh em.
    Tôi cũng là dân kinh doanh, nhưng nếu mà tôi có may mắn gặp được em nào thì giá nào tôi cũng không bán. Để nuôi thỉnh thoảng Post lên anh em thưởng thức. Haaaaa.........

13. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Cha chả, ông manhhung này kinh thật, tính lâu lâu show hàng làm anh em phải chết thèm à! Đề nghị toàn ABV chú ý nhá, kẻo mà..... hết nước miếng..=)) =))
    Công nhận chim đẹp thiệt, nói gì thì nói, sắp nữa chúng không còn ở đây cho bình loạn nữa đâu...

14. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Chẳng biết các bác thế nào chứ em chẳng bao giờ đổi 1 con chim hay lấy 1 con chim lạ.
    Hê hê 2 con chào mào này mà hót chán ( thường thì như thế ---> hi vọng là nuôi từ non thì có thể ép lên được tí xíu) thì em chẳng đổi lấy 1 con hót hay đâu. Có nó thì em cũng bán thôi.
    Đúng là cái đẹp cũng tùy người thưởng thức. Con này sao đẹp bằng con mũ lân của hoangvb nhỉ hay con xòe cánh của Dubd nữa. Cái này mình nói nghiêm chỉnh đấy. Nếu nói nó lạ thì mình okie :D

15. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Thêm hình nữa

16. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Tôi đồng ý với ý kiến của bạn ruacon80 con này chẳng có j đẹp ngoài cái mã màu trắng.Tách đỏ thì ít, mũ ko to dựng hoặc đổ. Nhưng đc sở hữu 1e như tnày cũng thấy mát lòng mát dạ :D

17. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Bác đọc kĩ lại nhé. Hai con này là chim non thì lấy đâu tách đỏ với mũ to cho bác chê??? Được sở hữu nó là niềm hạnh phúc lớn lao của fan CM đấy, bởi thế bọn Thái mới sang mua chứ!

18. MICHEL PLATINI

MICHEL PLATINI Member

Thích đã nhận:
    4
    Thật là đáng thương cho đôi chào mào bé bỏng , rồi đây chúng phải xa đất nước hình chữ S này để sang định cư ở đất nước chùa vàng . Lại phải mang quốc tịch Thai , lúc đó có còn ai biết rằng chúng là con cháu của những giống chào mào được sinh ra ở đất việt . Tiền bạc bán đôi chim này rồi cũng hết ,chỉ có đôi chim này mãi mãi o còn ở trên đất nước ta nữa . Chẳng lẻ ta nghèo đến nổi o giữ lại được đôi chim này hay sao , mà phải có đồ quí hay hây gì cũng đều phải đem cống nộp cho tụi Xiêm hay sao . Thật buồn .

19. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    em ở Thai mà cũng chưa bao giờ nhìn thấy chào mào trắng như vậy. mà ở đây chào mào rất đắt, giá chào mào bổi chẳng rõ trống mái mà giá cũng lên đến khoảng 200 ngàn một con. em cũng định nuôi nhưng thôi dể dành về nhà thì nuôi, trước em cũng nuôi nhưng ở đây mèo thì nhiều, chuột cũng nhiều nên đành chịu khó nhịn. thỉnh thoảng em lên chợ chim xem cho đỡ thèm rồi về. mà em thấy bọn Thái nó chơi cũng không cầu kì lắm, chủ yếu em thấy người ta cho ăn hoa quả, sâu tươi và dế con. mà bên này chán lắm bác ah, người ta chỉ nuôi chào mào với cu gáy, họa mi thi hiếm lắm mới gặp mà đắt thì khủng khiếp. mà đôi chào mào trắng ở Thái giá chắc cũng phải tầm vài trăm ngàn baht đến hang triệu baht một con. chắc là do người ở đây họ thích chào mào và cu gáy hơn những loại chim khác. mà cu gáy ở đây em cũng thây họ chơi theo nhiều kiểu lắm, co khi la thi giọng cu, co khi là thi về sự lai tạo để dược một con trông rất lạ. đây là một số diều em biết về chơi chim ở Thái. em cũng chưa tìm hiều hết có gì không đúng thì các bác bỏ qua nhé.

20. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Các bạn ơi, sao người Việt mình không giữ được vật báu của dân tộc mình. Hai chú mào này mà phải xuất ngoại thì tiếc quá, tiếc quá...