lại là thức ăn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mi_fa_son, 3/6/08.

1. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cac' bác nào kinh nghiệm cho em hoi tí nha
    em co' thằng bạn nui dc mấy em đầu to, hỏi nó .nó bảo cho ăn cá lóc
    em lại có ông chú nui dc máy con dau khủng, hỏi ổng ổng nói cho ăn toàn tep
    cá em là kcplt(3ngon' dau` kha', wa lung) ăn tep + jbl
    vậy h` em nen cho *cá an ji???
    cac bác chỉ em
    ah còn nữa, jbl, xo *cai' nào dc hơn ???

Đề nghị bạn viết bài với dấu đầy đủ, kiểm tra lỗi chính tả trước khi gửi bài và không sử dụng ngôn ngữ "chát" trên Diễn đàn. MOD - CV

Last edited by a moderator: 3/6/08
  2. Hung_que

Hung_que Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    1
    Nói chung không có công thức chính xác bạn ạ.
    Ăn một loại thức ăn cũng chưa chắc đã tốt.
    Theo mình thì nên tập cho cá ăn nhiều loại thức ăn (Cá, tép, thức ăn hột...) như vậy việc nuôi cá đỡ cực hơn.

Còn lại cái đầu thì yếu tố di truyền (giống) chiếm phần lớn bạn áh.
    Chút kinh nghiệm còi.

3. mi_fa_son

Thích đã nhận:
    2
    ah ma` thịt bò có thưc sự tốt cho cái gù, an sao cho ko bi. sình bụng???

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thịt bò cho ăn ít thôi , theo cử , thì ko còn sình bụng nữa , trc khi cho ăn nhớ làm mềm thịt trước và tốt nhất loại bỏ gân và xơ đi .
    Đầu to hay nhỏ chủ yếu là gen ba mẹ cho lại thôi , ít tùy thuộc vào đồ ăn mà ta cho chúng lắm cứ như 2 trường hợp mà bạn đưa ra đó thôi .
    Bạn cứ cho ăn như cũ là ok rồi , tại có người thấy cho cá ăn thế này thì đc hơn , người kia thì thế nọ đc hơn , và bạn thì thế khác , nếu nó đầu to thì cho ăn j đầu cũng to thôi

5. FISHER-MAN

FISHER-MAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,241
    Bạn mà cho ăn thịt bò nhiều là cá bạn thành thịt thiu luôn đó rất dễ sình bụng, nói chung chịu gì cho ăn đó.

6. BANGTUYET

BANGTUYET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám JBL mắc tiền hơn XO chắc là tốt hơn rồi nhưng JBL thì nó chìm nếu cho ăn dư thì lấy ra hơi khó ~> hao + dơ nước còn XO thì nổi cho ăn mà dư thì dể vớt ra cho cá khác ăn ~> tiện hơn nên mình cho cá ăn XO

7. mi_fa_son

Thích đã nhận:
    2
    ko dau, jbl giả mới chìm...........................................................thấy ăn jbl cá lên màu và châu nhưng còn đầu thỉ đang đợi

8. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cứ cho ăn tép và XO hay JBL cũng được ,như thế là ổn rùi.vừa hỗ trợ đầu và màu lun.bạn cho ăn tép nhớ bỏ đầu vì cá dễ bị hóc lắm do đầu nhọn của tôm.và bạn phải chờ nữa nha,cho ăn bây giờ thì tháng sau mới thấy kết quả chứ ko phải thuốc tiên mà hôm nay cho ăn mà ngày mai có tác dụng liền đâu.bạn cho ăn như cũ là ổn,cho chỗ của chú em bơi lội rộng 1 tí ,thay nước thường thuyên khoảng 1 tuần 1 lần ,như thế cá có khả năng phát triển toàn diện hơn,chúc bạn có chú cá đẹp
    chào bạn

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nuôi 1 em cá la hán thật là lâu mới thấy kết quả. Thường thì 6 tháng là biết em nào có triển vọng hay phóng sinh rồi. Việc cho nó ăn cứ ngày 3 lần . Sáng thức ăn khô >10 viên trưa thức ăn tươi chiều thức ăn khô. Thay nước tuần 1/3 hồ hút phân mỗi ngày. Cá sẽ rất tốt nếu có gien tốt của bố mẹ.

10. mi_fa_son

Thích đã nhận:
    2
    ah` *còn c*ái vụ d39anh1 sai lỗi *chính tả là d3o may' 9em bị hu bộ d39anh1 c*hữ, (vd ne`.......mod thong cam}

11. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình học hỏi được kinh nghiệm của 1 số anh em thì cá có lên đầu hay ko là còn phụ thuộc vào gene nữa. mình ví dụ thế này cho dễ hiểu, pa má nó lùn thì làm sao đẻ ra thằng con cao lớn được (trừ khi....hihiiihi) còn cho ăn thì ko có công thức nhất định như 1 số bạn đã nói ở trên, mình chọn loại nào phù hợp cá mình thôi. Nhưng alex thấy chủ yếu anh em cho ăn tép tươi cắt đầu kèm với thức ăn dạng hạt như XO, Sumo, JBL, Vking Ultima.... thịt bò thì hạn chế vì khó tiêu lắm, lượng cholesterol trong thịt bò cũng khá cao vì vậy nếu muốn cho ăn thịt bò thì bạn phải thật kĩ, phải quan sát cá xem thế nào chứ đừng "bỏ không" cá rất nguy hiểm

12. truonghoangdc

truonghoangdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ko biết XO, Sumo, JBL, Vking Ultima là gì và bán ở đâu cả, mình chỉ cho em nó ăn tôm tươi, thịt bò mà chủ yếu là tôm, ngày mình cho nó ăn 3 bữa giống như mình, thương em nó mà hiiiii, ngày thi ăn toàn tôm, ngày thì ăn toàn thịt bò, thỉnh thoảng cho ăn thứ ăn làm sẵng mà ko biết XO, Sumo, JBL, Vking Ultima là gì hết, thứ ăn sẵn của mình tên lạ lắm, ở ngoài có in hình cá la hán có tên là AZoo gì đó ko biết mà mình mua lúc trước chỉ có 25000 thôi còn bây giờ thì ko biết bao nhiêu vì lâu rồi em nó ko chịu ăn thức ăn sẵn nữa chỉ thích ăn đồ sống thôi, nó dữ lắm hic

13. đìnhnam

đìnhnam Member

Thích đã nhận:
    0
    ko ăn hột cũng dc mà chỉ cần ăn thức ăn nhìu đạm giúp phát triển tốt như mình chỉ cho ăn tép hay cá chép kon ko cho ăn hột