Lại là vấn đề cho cá ăn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Ban_caro, 30/6/07.

1. Ban_caro

Ban_caro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi cách ăn cho cá bột:
    1: Cá bột cho ăn chùn chỉ có bị mất châu ko(cái em em thử roài và mất thiệtb-( )
    2: Cá bột cho ăn chùn huyết đông lạnh có bị mất châu ko. Cái này em chưa thử nhưng có người khuyên là cho ăn có người bảo ăn cái đó là cá mất châu zĩnh ziễn. Các pác pro cho ý kiến cái vụ này nha.
    3: Cho cá bột ăn nhìu đồ ăn công nghiệp (Top, Xo.JBL) cá có bị triệt sản ko
    4: cá đã bị mất châu có cách nào cứu vãn ko. Vì em có em cá KingKamfa 1 tháng tuổi đẹp lung linh đầu sắp bung mà màu thì trắng nhách( đảm bảo cá xịn mua ở Hồng Anh) . thank các pác đã đọc tin.
    còn vấn đề cuối nữa: cá con cho ăn cái gì thì hợp lý, mấy bữa là vừa, có phải bật đèn 24/24 ko.~X(
    các pác cho ý kiến nha. em cũng đang điên đầu vì cái vụ cá rụng châu này đây.

2. LazzyCat

LazzyCat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn nên cho cá bột ănn trùn huyết + thức ăn khô ( Top , JBL . XO ) để bổ sung chất dinh dưỡng và nên cho cá con ăn thành nhìu bữa trong ngày ( từ 3 - 4 bữa ) . Còn đèn thì theo mình ko cần để 24/24, nhưng 1 ngày cần duy trì đèn it nhất 12h ( từ 4h pm - 7h am )
    Thân

3. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác tìm kiếm lại đi vì chủ đề này đã đc nói đi nói lại cả ngàn lần rồi!!!!!!

4. Ban_caro

Ban_caro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko có đâu. Cái vụ ăn trùn chỉ mất màu em chưa thấy bác nào bị giống em. Còn cái vụ làm sao cho cá lên châu lại thì càng phức tạp nữa nên em mới hỏi ý kiến. Còn cái này em lấy ở trang Thập Bát La Hán mới théc méc cái vụ trùn huyết.

Hỏi:
    Chào anh , em hiện đang nuôi cá bột và em đang cho nó ăn trùng vỹ đông lạnh.Em nghe cho ăn trùng vỹ nhiều cá bị mất châu đúng không anh.Khi cá lớn hết cho ăn trùng vỹ thì cá có châu trở lại không hay là mất châu luôn.Trùng vỹ đông lạnh và trùng huyết có giống nhau không?Em cám ơn nhé. sinh

Đáp:
    Cá bột tối kỵ không nên cho ăn trùn vĩ đông lạnh.Nó sẽ mất hết châu đó.Nó mà mất châu thì muôn đời sẽ không bao giờ trở lại.Trùn vĩ và trùn huyêt là một loại em ơi!
    anh em có thể coi cái link này để kiểm trứng:thapbatlahan.com/default.asp?code=faq&act=detail&id=433445806748408510553546513

Last edited by a moderator: 30/6/07
  5. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề nay nhiều người nói lắm rùi mà, cho ăn trùn chỉ mất châu là đối với mấy loại kkf hay nhkc ì thôi, chứ kcplt với kcx lúc nhỏ mình vẫn cho ăn trùn chỉ lớn lên vẫn có châu đầy người, nói chung cho ăn tép là tốt nhất rùi, mấy thứ thức ăn khô cho ăn thêm thôichưứ còn tác dụng thì mình cũng chưa thấy rõ lắm (trừ sumo nhưng giờ giả ko à) còn vụ bật đèn thì tối khoảng 6-7h bật đến 9 h là đc rùi, bác con giám đốc sở điện lực sao mà bật 24/24

6. LazzyCat

LazzyCat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cho cá ăn trùn vĩ mà châu đầy người ngời sáng tương lai ^^ . Nếu ko thì bạn có thể cho cá ăn tép con loại bé nhất nhưng nên chú ý bọ hút máu bám trên tép . Thân

7. convet

convet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mấy bác ơi ! mấy bác có biết loại sâu cho chim ăn ko ? Nhà mình nuôi chim nên tiện thể cho con kingkamfa 1.5 đốt ngón tay út, của mình ăn luôn ...hehe. Mình cũng chưa biết kết quả ra sao , nhưng theo mình biết thì "sâu " rất giàu protein ( bọn chim nhà mình mà thiếu sâu là mệt lắm đó ) ==> cho nên mình cũng thử nghiệm cho con kkf của mình ăn thử.

Tình hình hiện tại thì con kkf của mình vẫn khỏe mạnh , châu vẫn sáng (kể từ lúc đem ở tiệm về) .
    Không biết mấy bác thấy sao, góp ý cho em với.
    thank

Last edited: 30/6/07
  8. Phan Tu Tu

Phan Tu Tu Member

Thích đã nhận:
    0
    em thấy kg những sâu mà trứng kiến cá cũng ăn được đó, hôm nào hết tép trong nhà, làm biếng em vẫn lấy trứng kiến của chim cho mấy đứa nhỏ ăn, vẫn ngon lành he he...

9. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình biết thì cá ăn đồ công nghiệp thì chỉ có sumo thì triệt sản