Lại một bài nữa về vấn đề nước, mong mọi người tham gia

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi hongloan, 15/8/06.

1. hongloan

hongloan Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em quan sát nguồn nước ở nhà em ( quận 8, TP Hồ Chí Minh ) thì nguồn nước có nhiều chất Clo , em thấy mọi người thường để lắng nước trong 4-5 ngày rồi mới thay nước vào cho cá sống. Nhưng theo em thì với cá dĩa thì mỗi ngày đều phải thay nước thì như vậy thì làm sao thay kịp, em nãy ra 1 ý định là cho nước máy vào thùng rồi sục khí ozone cho hết chất Clo và những chất khác rồi ổn định PH rồi thay cho cá, kô bít như vậy có đc kô, chứ em thấy nếu mà cho thẵng nước máy vào hồ thì chắc cá nó .......Em định như vậy, kô bít mọi người có cho là đúng kô, nếu ai có ý kiến thì góp ý giùm em vì em là lính mới nên còn thiếu nhiù kiến thức, mong mọi người giúp đỡ
    Thân:-* :-*

2. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có ý kiến thế này nhé:

Bạn có 1 hồ chứa riêng sao cho mỗi lần thay nước chỉ mất khoảng 25-30% lượng nước của hồ đó. Sau khi thay xong bạn lại châm nước mới vào, cho sủi khí liên tục để bay clo. Như vậy cá của bạn sẽ ít bị sốc và không bị nhiễm độc.

Thực tế ra theo mình biết trên diễn đàn cũng có người thay nước trực tiếp từ vòi ra. Nhưng họ chỉ làm vậy khi cá đã quen điều kiện sống. Và mỗi lần chỉ thay một ít, bơm đầu này và rút đầu kia cùng lúc. Chúc bạn nuôi cá thành công

3. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Theo em bít thì có phản ứng hóa học khi cho khí clo vào nước là: Cl2 + H2O--->HCLO + HCL .Chất HCLO là axit mang tính tẩy màu,khử trùng,còn HCL là axit khá mạnh nên sẽ làm thay đổi độ pH của nước.Nhưng HCLO là axit yếu nên khi để ngoài không khí thì sẽ có phản ứng phân hủy: HCLO --------> HCL + O2 .Do vậy mà khi cho nước máy ra ngoài trời thì HCLO sẽ phân hủy hoàn toàn thành HCL và oxi,phản ứng này xảy ra nhanh hơn khi bề mặt tiếp xúc rộng và có nhiệt độ do vậy mà khi chúng ta sục khí ngoài nắng thì ta có thể phân hủy HCLO thành HCl nhanh hơn do mặt tiếp xúc nhanh do sục khí .Tất nhiên sau khi sục khí và phơi ngoài nắng thì độ pH trong nước sẽ tăng lên nhưng ko đáng kể .Còn nếu bác muốn thay nước hàng ngày thì xây 1 hồ nhỏ bằng bê tông hay mua 1 thùng nhựa khoảng 500 lít(cái này ko đắt đâu)đổ nước vào sẵn từ hôm trước rồi hôm sau có nước ngon lành.Chúc bác nuôi cá ngon lành :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

4. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cậu em nè chắc vừa nghe bổ túc môn Hóa trên lớp à..nghe chừng tuyển hóa quá đây!!
    đúng là như mọi người nói nên làm cái hồ..nhưng mà nếu anh nuôi cá nhỏ lẻ ít thui trong bể rộng thì có thể thay nước ít thui và mỗi lần thay cũng chỉ 15 % thoai thì chắc ko đến nỗi nào đâu..nhưng đây là lười thì thế..còn lại cố gắng làm tất cá cho cá...;))

5. kenaramis

kenaramis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe nói là cần fải thông wa hệ thống lọc rùi cho trưc tiêp vào hồ cũg ok nhưng mà hệ thống đó như thế nào thì nhờ mấy bác pro chỉ júp

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    nước máy chỉ cần chỉ sủi khí 1 ngày là thay vô tư rồi.
    chỉ có cá bột là hơi rắc rối, bác phải canh PH và nhiệt độ giống với nước cũ rồi hãy thay vô. có thể sưởi cho nước mới hơi ấm 1 tí rồi thay vô là Ok nhất.
    khi cá còn nhỏ (<2cm) thì bác nhớ đừng để lọc mạnh quá làm cá con đuối sức.

7. hongloan

hongloan Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mấy bác nhiều!:) :) vậy em sẽ mua một cái thùng để nước qua 1 ngày rùi thay vào cho cá, có nên sục khí ozone cho tốt kô mấy bác:confused: :confused: À quên nữa, sẵn cho em hõi chổ bán máy ozone và giá cả luôn nha mấy bác

Last edited: 16/8/06
  8. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cần quái phải sục khí ozon hả bác,mình nuôi chơi chứ có xuất khẩu đâu mà cần thiết B) .Còn nhà em có 1 cái máy sục khí ozon nhưng cái này mẹ em mua cách đây 3 năm,khi em chưa nuôi cá đĩa,mẹ em mua để khử độc thức ăn,giá là khoảng 2 triệu đến 2,5 triệu,tùy loại,vấn đề là sau 6 tháng đến 1 năm phải thay 1 bộ phận gì đó của máy,1 lần thay là hơn 700k.Cho nên thà mua chục đôi cá còn hơn là mua máy ozon.Mà cho dù cho thẳng nước máy vào bể thì cũng ko sao nếu cá quen nước,cá chỉ bị sốc nước nếu thay quá đột ngột với 1 lượng lớn khi cá chưa quen nước thôi.:-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

9. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn hongloan thân! ozon cũng là một chất cực độc nếu bạn lạm dụng nó, sử dụng ozon rất tốt nhưng bạn phải kiểm soát được liều lượng, chỉ điều này thôi cũng đủ rắc rối rồi nói chi đến bạn mua máy có chất lượng hay không, một máy ozon nhỏ cũng vài triệu rồi. Mùi của ozon rất khó chịu như mùi thuốc diệt cỏ. Nếu sd máy ozon thì cũng phải để 1 thời gian cho lượng ozon dư bốc hơi hết rồi mới thay cho cá.
    Để đơn giản bạn có thể tham khảo cách làm hồ lọc đáy, cách thay nước của các bạn trên web này là đủ rồi. Cụ thể bạn có thể bỏ vào hộp lọc than hoạt tính hoặc san hô, bỏ sỏi hoặc san hô vào hồ để ổn định pH của nước... Chúc bạn thành công.

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cac bác ơi!
    Nhà em thì có sẵn hồ nước cao khoảng 1m,dài 2m,rộng 50cm,hằng ngày em đều có mở nước máy vào để xài,em cũng dùng nước trong hồ này để thay trực tiếp vào hồ cá,tạm thời chưa thấy sao cả vì cũng xài mấy tháng rồi.Em thấy các bác nói phải để nước khoảng 3 ngày mới dùng được nhưng thực tế làm như em không sao cả!Các bác thấy sao?

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ của bạn như vậy là chứa tới 1 khối nước chứ không ít, nếu hồ ngoài trời có ánh nắng soi trực tiếp thì rất tốt (khử trùng bằng tia cực tím), Clo bay hơi nhanh hơn, nên chỉ cần 1 ngày là dùng cho cá được rồi...

12. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Em thấy nếu nuôi hồ ko lớn thì nên tập cá dĩa thích nhi với nước máy...
    Như em ban đầu thay 1/5,1/4 rồi 1/2,3/4 và giờ là có thể hút hết nước ra chỉ chừa lại 1 ít cho cá "thở" ...
    Như vậy sẽ có nhiều điều lợi, nhất là khi trị bệnh cho cá!

13. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    nếu mấy bác khác đủ kiên nhẫn như bác thì ko có chuyện gì để bàn rồi.
    nhà em cũng chơi chiêu này.

14. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cách này tốt nhất và rẽ tiền nhất đấy mấy bro. MQ dùng cả cách này cho cá bột. tăng từ từ khoảng một tháng tuổi thay đến 80% nước máy trực tiếp luôn cá khỏe còn ít bị nấm nữa. Nước máy có clorin sát khuẩn mà. Còn máy ozone mấy bác nói sao chứ giá chỉ 300k-600k thôi, vài ba triệu là máy ozone công nghiệp dùng cho trại cá. MQ mua ở cao quý máy trung quốc RSO 9805 0.25g giá 450k dùng 1 năm vẫn chạy tốt. Nhưng để xử lý nước thì trên lý thuyết thôi chứ nồng độ không thể kiểm tra bằng mắt và cũng chưa thực nghiệm được xử lý nước tốt nhất chạy bao lâu cho bao nhiêu nước. Hiện nay chỉ dùng Ozone rửa trùng thôi. theo cataloge chạy 30' cho 10lit nước thì diệt được khá con vi khuẩn nên dùng ozone để yên tâm thôi.

15. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhưng em nghe nói không nên dùng máy ozone sục trực tiếp vào hồ cá. Vì dễ làm cá bị phỏng. Như vậy mình chỉ sục vào nước rồi bơm nước đó vào hồ cá hả các bác???

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    KO phải là nghe nói mà là vậy đó anh ....nhưng em vanã cho sục trực tiếp và hồ luôn đâu có chi đâu ...1m x 8con size:6cm , hồ cá lớn thì em sục ngoài cá đã mang bị rùi ko thể ko đề phòng được .....em nghĩ là ...mọi chuyện đều có thể xảy ra ..và hồ em sục ko có thủy sinh ...chỉ hồ và cá ..

17. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chú ý: Các bạn đã sd máy ozon, vậy các bạn có kiểm tra hiệu quả của máy chưa? và bằng cách nào? Mình đã có điều kiện kiểm tra 1 máy ozon của Đài Loan trị giá 3chai nhưng hiệu quả thì khác xa so với in trên bao bì.
    Cách kiểm tra: lấy mẫu nước trước khi sục ozon phân tích vi sinh, sau đó sục ozon vào theo các thời gian ghi trên máy và đem kiểm tra vi sinh thì sẽ thấy rõ hiệu quả của máy. Lưu ý các mẫu này mình tự kiểm tra và gởi lên trung tâm 3 tại SG rồi chính vì vậy mà mình khuyên các bạn cẩn thận khi mua máy ozon. Mình nghĩ nó chỉ đem lại hiệu quả về mặt tâm lý cho các bạn nhiều hơn thôi.
    Về nồng độ của ozon (O3) thì nó rất dễ phân ly thành O2 cho nên khi sục trực tiếp vào hồ cá với máy công suất nhỏ thì không cần phải lo, cái lo là chúng ta ngửi trực tiếp khí O3 trong thời gian dài.
    Còn về khí clo (Cl2 tự do) thì sục khí sẽ bay hết nhưng đối với clo ở dạng hợp chất (Độc nhất là hơp chất clo kết hợp với chất hữu cơ trong nước) thì không bay được mà nó phải được hấp thu bằng than họat tính là hiệu quả nhất (còn sỏi và san hô chỉ ổn định pH)
    Tiêu chuẩn nước cấp sinh hoạt của các nước tiên tiến, cụ thể ở Singapore là tương đương với nước uống của VN ta do đó cá của họ đẹp và ít bị các vấn đề về nước.
    Nước cấp của chúng ta xử lý chủ yếu bằng lắng, lọc qua cát, khử trùng bằng vôi hoặc clorine(Cl2), không xử lý kim loại nặng được, chỉ yếu tố này thôi con người đủ bệnh rồi nói chi cá.
    Ở nhà mình đều trang bị thêm hệ thống lọc than hoạt tính kết hợp hạt nhựa trao đổi ion cho nước cấp nên có thay hết hồ cá cũng chẳng sao (cả năm nay mình thay 90% nước cho hồ cá).
    Nếu không xử lý trước thì khi thay trực tiếp bạn chỉ nên thay ít nước thôi và tránh thay vào buổi sáng sớm thì tốt hơn vì có rất nhiều clo dư ở nước nguồn.
    Đụng tới chuyên môn nên nói hơi nhiều, mong các bác thông cảm.

18. caheo

caheo Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ôn anh Huynh long đã giúp cho chúng em nhiều kinh nghiệm hay< em hỏi anh điều này, mong anh chỉ giúp:

ở nhà em có mua một hồ lớn chứ nước, sáng sớm em bơm nước vào đó, để cho Clo bay hết sang buổi sáng ngày hôm sau em thay cho cá, nước như vậy có ổn chưa vậy anh, hay là trong hồ chứa nước ấy em bỏ thêm sỏi và san hô để ổn định PH, rồi cho chạy qua một lớp than hoạt tính để khử Clo, sau 24g rồi mới thay nước vào hồ cá.Em làm như vậy không biế nước đã ổn địnhPH và hết CLo chưa vậy anh .Mong anh chỉ bảo giúp

19. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cho mình hỏi là nếu thay kiểu trực tiếp nước máy vào 100% thì khoản bao lâu thay 1 lần như vậy, không lẻ ngày nào cũng làm vậy sao. Nếu cá con mà tập được như vậy thỉ chúng lớn như thổi ấy

20. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    nếu muốn tập thì phải kiên nhẫn, tuần đầu tiên thay 10% mỗi ngày, 2 tuần sau thì thay 20% mỗi ngày, 2 tuần sau nữa thì 30%, cứ thế tăng lên từ từ, và cũng nên dừng ở mức thay 60% thôi. Điều này cũng có cái hại là lỡ hôm đó nước có gì lạ là cứu ko kịp đâu.

Nếu muốn cá mau lớn thì nên thay nước mỗi ngày, mình thay mỗi ngày 50% với nc để qua đêm.