Lại thắc mắc về cá rồng nhờ anh em giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi baoan, 15/10/07.

1. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    em là người mới tập chơi cá rồng thôi, hiện em đang nuôi 1 con Thanh Long cá ăn rất tốt và rất lanh lẹ và em cũng để đầy đủ oxy trong hồ cho cá máy lọc thì chạy 24/24 nhưng em không hiểu lâu lâu cứ thấy cá ngoi miệng lên mặt nước để thở không biết có phải do bị thiếu oxy không nữa .
    vấn đề thứ 2 là em đang tính làm 1 cái hồ dài 1m8 rộng 70cm cao 1m nhưng mực nước thì khoản 70cm thôi mà em tính dùng 2 cái lọc đặt ở 2 đầu hồ nhưng em không biết nều làm hồ như vậy thì phải dùng kính mấy ly thì được và nếu em xài 2 máy lọc thì nên xài loại máy hiệu gì bao nhiêu W .
    Mong anh em giúp đỡ.
    Xin chân thành cảm ơn.

2. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    có bác hieplt thanh lý bể đấy, bể bác ấy thì quá đủ tiêu chuẩn nuôi luôn.

3. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Bác hieplt đâu rồi ???đóng thùng xốp chuyển bể thanh lý đi Vũng Tàu nhé=)) =)) =)) , nhớ phải là bể đủ tiêu chuẩn đấy !:laughing: :laughing: :laughing:
    @.Bạn Baoan:nếu bạn nói là để đầy đủ oxy trong hồ cá rồi thì việc cá ngoi lên thở phải xem lại đi thôi: hoặc là vì lý do khác hoặc là không đầy đủ oxy rồi

Last edited: 15/10/07
  4. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hì Hì các Bác thể chuyển thanh lý đi Dalat không? Cho mình tham gia đấu thầu cái dzụ này với...!

5. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Em ở Vũng tàu mà bác nếu tình tiềnmua hồ và tiền vận chuyển chắc mắc hơn tiền làm 1 cái hồ mới rồi bác ơi.HiHi

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nhưng hiện tượng đó cũng rất ít thôi, oxy mình để ở chế độ mạnh luôn đó mà đến 2 cục oxy chứ kh ít đâu. hic hic bác nào bắc bệnh emnó dùm em.

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    CÁ Rồng có 2 hiện tượng nếu ko quen sẽ tưởng cá bệnh
    1. Cá Ngáp: Nhiều người mới chơi rất lo khi thấy cá ngáp, nhưng đó là chuyện bình thường
    2. Cá tập thể dục: Nó uốn cong người, 1 phần miệng và chóp đuôi hướng ngoi lên mặt nước, miệng phun ra một viên bọt, không sao đâu thi thoảng cá vẫn thế

8. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ d 1m8 r70cm là ok rồi nhưng cao 1m thì ko tốt dâu chỉ cần cao 70cm là dủ tiêu chuẩn nuôi cá rồng

9. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    70 cm tôi sợ còn hơi cao đấy, chiều cao bể chỉ cần 45 - 50 cm đã đủ tiêu chuẩn nuôi cá rồng. Nước nông cá đỡ bị áp lực nước đè lên bong bóng, và mang, thuận lợi cho hô hấp, mắt cũng đỡ sụp.Quan trọng nhất là chiều sâu 70cm là đẹp

10. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Đúng rồi cá hiện tượng giống y như pác haituonglong nói vậy. Cảm ơn bác vậy la em yên tâm rồi như vậy là cá em bình thường rồi vì lần đâu nuôi rồng nên em cũng sợ lắm.
    Nếu em làm hồ với kích thướng như trên thì nên sài loại kính mấy ly để an toàn cho bây giờ và về sau vậy anh.

11. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Àh bác cho em hỏi thêm nếu làm hồ dài như vậy thì cần sài loại lọc nào thì hiệu quả (em dang tình xài 2 cái ).
    Em thấy 1 vài người nuôi cá rồng còn làm thêm hệ thống lọc gì ngộ lắm để ở ngoài hồ cá đặt ngay dưới hồ cá luôn nó như là cái hồ thứ 2 vậy đó, nhưng em không biết cách làm và nguyên tắc nó chạy như thế nào và tên của loại lọc đó là gì nữa mong mấy anh em giúp đỡ cho.

12. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Lọc ngoài người ta làm nhiều rồi, tham khảo trên 4rum đi, có hẳn một bài đấy. Chịu khó dùng công cụ tìm kiếm

13. vundh

vundh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tốt nhất bạn nên dùng kính 12ly hoặc 10ly cường lực thì sẽ an toàn, ngoài ra kinh nghiệm làm hồ của thợ rất quan trọng đó bạn. Thợ dỏm thì toi, nên đặt hồ ở SG rùi chở xe tải về VT thêm khoảng 300k nửa!!!!

14. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1m8 bạn choi kính 10 ly là tốt nhất . NHất là mặt đáy để chịu được áp lực nước lớn .bạn tính chơi loại rồng nào vậy.

15. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Cảm ơn các bạn mình tính chuẩn bị hồ cho đoàng hoàng hết rồi mới đi xem cá sau. Nếu thấp nhất chắc mình cũng nuôi KLHV . Theo máy bạn thì mình nên để lọc hiệu gì nếu mình sử dụng 2 máy.