lai thêm 1 thắc mắc nữa mong được giúp đỡ

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi giang229, 3/3/08.

1. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    thực ra mình cũng đã làm quen với thú chơi thủy sinh này lâu...lâu thì lâu nhưng kinh nghiệm hầu như ko có ^^....mình tự tay setup hồ cá ko bít bao nhiêu lần, mỗi lần làm xong là mua cây mới về trồng.. trồng dược vài ngày cao lắm lá 1 tuần thì cây bắt đầu ko còn tươi như lúc mời mua về bắt đầu có hiện tượng lá dzập nhưng ko đáng kể về sau thì tình trạng năng hơn như là cây xanh thì úa vàng , cây dỏ thì fai màu < chắc thiếu sáng> lá cũng rữa từ từ...nền thì :
    _ lần đầu: thì sài phân gì gì giống đất sét của CH Hải Dương ở nguyên thông 25k/1kg 1k rải dưới đáy cùng ko trộn gì cả tiếp 1kg minh trộn voi 1kg dất sạch tribat rải ở trên cuối trên cùng là 3cm sỏi nhuyễn .hồ D:50 N:30 C:35
    _ lần 2: hồ cùng kích cỡ nhưng sài phân cùa bác CODAI 3kg dất sét, 3kg đất đen 3 đó luôn , lớp dưới cùng mình rải thêm sơ dừa ở dưới đáy > đất sét > đất đen > 4cm sòi lớp trên
    _ lần 3: giờ thì chơi phân công nghiệp hồ D:60 N:30 C:40 mới dầu mua 2kg phân gì của trung quốc áh viên màu vàng tươi viên bé tí khoảng 2>3mm 70k/1kg :-S + 3kg sỏi nhỏ ở trên bề dày nguyên bộ nền 4cm< mỏng quá> :-S
    _ lần 4: minh thấy phân của Đài Loan rẻ 35k/kg mình mua 4 kg trả tiếp lên nền công nghiệp cũ > 6kg sỏi trứng thế là nền dzày khoảng 5>6cm

Điều kiện : 1. jebo 60cm: 4 lần 10h/ ngay
    2. CO2 : giữa lần 2 > 4 mới sài tới
    3. phân nước: chơi từ lần 2
    4. thay nước : lần 1 : tuần thay 1 lần
    lẩn 2 , 3, 4 tùy hứng thay :-S thấy rêi nhìu thay liên tục ko thì 2 3 tuần thay :-S==> cái này là lười :laughing:

kết quả :chung của 4 lần là cây hay bi sước lá và....
    lần 1: cây lúc ban đầu ''sống'' :laughing: nhưng sau vài tuần cây nhạt màu vàng úa bách diệp chết thê thảm
    lần 2: khả quan hơn tí nhưng thấy lá cây dzâp ... ốm yếu ko chịu lớn nhưng súng dù, cỏ nhật, lên nhìu lắm , bách diệp sanh sa , đuôi phụng thì phần ngọn xanh dẹp lắm nhưng phần dưới thì lá đen thui thay gúm Khi sài tới CO2 thì súng dù , cỏ nhật, hoàng quan thảo lên nhìu lắm nhưng lá thì vẫn tỉnh trạng có những vết xước
    lần 3: súng dù, cỏ nhật phát triển tb nhưng ko tốt bằng lần 1 hoàng quang thảo , vảy ốc , la hán đỏ bách diệp thê thảm
    lẩn 4: thì hồng hồ điệp , huyết tâm lan , mấy cây kia sau 1 tháng là tan tành
    chỉ còn lưỡi bò là ok nhất thôi
    Em đã trỉnh bày hết quá trình chơi thủy sinh rất a-ma-tơ của em...
    Mong có những đóng góp của các Pro để em có dủ tự tin để chuận bị cho lần setup thứ 5 hiệu quả hơn....
    CHÂN THÀNG CẢM ƠN ah

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chắc là thiếu sáng đó bạn,hồi đó mình xài có 1 bóng JEBO,cây đỏ bị phai màu hoài,hồ mình 60x27 xài 2 bóng JEBO,
    nước phải thay đều đặn trung bình tuần rưỡi 1 lần,thay từ 30-50%,CO2 phải mở khi có chiếu đèn
    còn về phân bón của chú CODAI thì mình trộn 2 loại lại rồi xài luôn,cây lên ầm ầm:D

3. giang229

Thích đã nhận:
    6
    ủa vậy chứ 4 lần...lần nào trồng xong vài ba ngày sau cay ko xấu đi nhưng thấy lá bị xước và sau đó dẫn đến rữa lá ko bít sao

4. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    vấn đề lọc , nhiệt độ , và các loại cây trồng thì sao? nếu bạn để hồ vào 1 nơi nhiệt độ lúc nào cũng 30 thì khó có cây nào sống nổi còn lọc nếu yếu quá thì cây bám bụi rêu tảo ==> ko quang hợp dc ===> vàng lá và chết còn cây thì nếu trồng những loại khó tính cũng rất khó khăn
    có những hồ xài nền trơ chỉ bổ sung phân nước cây vẫn xanh tốt đấy bạn vì vậy khuyên bạn nên chú trọng mọi mặt chứ ko nên xem trọng chỉ 1 yếu tố là nền. nền của bác cỏ dại mình đã mua và dùng thử cây cối lên rất xanh tốt mong bạn xem lại trước khi kết luận 1 vấn đề gì nhé

5. giang229

Thích đã nhận:
    6
    thanks nhiu nhá mình đang cải thiện từ từ hehehe...nhiet độ thi giao động 28 > 29* đôi khi 30* vì bố ở nhà nên ko dzam1 bật quạt '' sợ bị chửi'' hihi ...ánh sáng thì máng đôi 2jebo 60cm thấy cây thở ...lọc sài lọc ngoài rồi thấy nước trong lắm....đã có những thay đổi đang tiếp tục theo dõi...sẽ báo cáo kết quả sau