Lại thêm chim bổi

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi Hoàng ĐL, 15/9/13.

1. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Mời các cụ vào cùng xem con này - cho ló vui.
    Đây là chim gốc Phú Yên. Tôi đoán là đã nuôi lồng khoảng 1 năm. Còn rất nhát. Mới về Đà Lạt 1 tuần.
    Theo lời chủ cũ thì: Giọng đồng, dày bài, gù vô đối (đè bẹt mồi rồi nhảy cầu). Chuẩn bị nổi rồi.
    Tôi đoán thì: Giọng đồng pha thổ, nhanh miệng, nhẹm sào, còn lâu mới nổi - bao lâu không rõ, dày bài, chơi nhanh, chứng.

Còn các cụ thì nghĩ sao ạh ?

Do con chim trên là tôi đang cầm nuôi nên khi nào nó nổi sẽ khai báo chi tiết cụ thể để đối chiếu - chỉ để cho vui. Bài bản chủ yếu của em nó hiện giờ là lội lồng và đếm nan. Chưa hề mở miệng kêu.

Đây là vài tấm hình em nó:

Cung kính mời./.

bachua, htink', Lamtich and 38 others like this.
  2. cù cù cù

cù cù cù Black list

Thích đã nhận:
    27
    chim đẹp anh nuôi nó chui kểu này rất khó nổi góp ý anh nhe , anh cho nó vào lồng thứ của anh khôi ( nick ban chủ ) úp video con bổi nhanh nổi anh xử lí lồng giống như vậy cho , treo chổ tương tự có nắng có bóng mát . cho ăn đất muối trùng dã nhuyển ,hoặc các ,đá ông đập nhuyển nếu không có đất muối trùng + mè , kê , lúa mới thu hoạch rút kỷ , phơi sơ sơ cho lúa còn sửa . chim đang bị bỏ bê anh chăm dc vậy nó sẽ dạn và lên nhanh đồng thời thay da đổi thịt luôn dám anh nhận ko ra luôn đó . thân

htink', hhhnam, codo and 18 others like this.
  3. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảm ơn bác Cù đã góp ý. Cái nào phù hợp với điều kiện của tôi thì tôi sẽ cố thử làm theo.
    Thiệt tình là do ham của lạ nên tôi mới mua ông bổi này. Mà của lạ thường thì hay phải trả giá đắng ... Chỉ dám hy vọng cái giá tui phải trả đắng như ly cà phê là mừng húm roài. Nhìn ổng đoán là chứng lắm lắm nhưng nhắm mắt nhắm mũi rước phứa về rồi ra sao thì ra.
    Chủ cũ sợ nó nhảy hỏng chim nên nhốt trong lụp lợp kín lá chung quanh, mặt quy đan lưới mắt cáo lỗ nhỏ xíu chỉ chọt vừa cái mỏ (nó chọt trớt cả mỏ ra đó), để yên một chỗ, không di chuyển nhiều, cho ăn nhiều kê, mè, chim gần như không thèm ăn lúa ...
    Tôi đang làm ngược lại: nhốt lụp thoáng, năng hạ xuống - máng lên - sách ra - đem vô cho phơi nắng, bỏ đất cho quen dần sào, dạn dần người đi, cho ăn đất phân giun trộn với cát hạt thô, ăn hàng ngày chủ yếu là lúa, bắp khô nguyên hột ...
    Khuya hôm qua nghe ổng gù trộm mấy hơi - giọng như chim con đang tập kêu ...

tmc.gogang, htink', Lamtich and 24 others like this.
  4. binh_phuoc

binh_phuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    nhốt lồng khác đi bác ơi.chim tung trầy hết mỏ rùi.con này gù rước gê lắm nè.nhanh miệng.chơi tốt ở 3 mùa mồi.nước tiến tốt nhưng k biết hậu ra sao

htink', hhhnam, NHAT DUY TH and 12 others like this.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    thân bác Hoàng..ngày trước em còn phân vân việc nuôi bổi...khi làm chìm nổi vài con và nhận ra con chim nó có cội có bạn hàng xóm...nếu chọn dc hai thứ đó trong nhà ta tạm ổn thì nên cố định giữ vững tinh thân...vì em bao lần nóng lòng khi vừa thấy nó gáy te te mà nhẹ dạ cho nó ra ngoài phơi nắng gặp mấy con cu có lửa hơn...theo em con chim của bác đã cứng lồng nhưng tinh thần nó xg rất thảm...em là cho nó vào nhà cả tháng hai tháng mới đem ra phơi nắng một mình nó và đó là vị trí của nó sau này mỗi khi ra khỏi nhà...hi hi em nói có vẻ cứng vậy chứ cũng làm càng hoài nên chim con nào nổi lên cũng k dc dữ.thân mến.

Last edited: 17/9/13
  6. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Cảm ơn cụ Phi. Xem ra kiểu nuôi bổi chứng của cụ cũng na ná như tôi. Tôi cũng đã nuôi nổi vài con bổi chứng với kiểu nuôi như vậy. Khác với cụ là tôi không chịu khó chiều chim chứng - mà cũng chẳng ép chúng. Chim còn bổi thì tống vào lồng nuôi nhốt tập trung, hồi chưa có lồng nhốt tập trung thì cứ xếp chung tập trung một góc - cho tiện chăm nuôi. Khi chim đã tương đối dạn, chịu mở mỏ kêu sơ sơ mà có ý định dợt thử thì tôi mới sang lụp để nuôi tiếp.
    Khi đã ở lồng riêng, ngoài việc cho ăn uống đầy đủ, vệ sinh ra thì:
    - Hạn chế thay đổi chỗ treo, hạn chế tối đa việc sang đổi lồng nuôi, khi gáy đều rồi mới bắt đầu chuyển chỗ treo,
    - Luôn có 1 con "cu đểu" treo gần nó,
    - Treo tránh xa chim mồi, chim đang nổi căng.
    3 điểm này tôi thấy mình làm giống với cụ: "... con chim nó có cội có bạn hàng xóm...nếu chọn dc hai thứ đó trong nhà ta tạm ổn thì nên cố định giữ vững tinh thân...vì em bao lần nóng lòng khi vừa thấy nó gáy te te mà nhẹ dạ cho nó ra ngoài phơi nắng gặp mấy con cu có lửa hơn ..."
    Còn thì phơi nắng, châm lúa, hạ xuống, treo lên ... tôi đối xử với nó như với tất cả chim khác - không có chế độ riêng nào cả: phơi nắng, châm lúa, dọn khay ... thì xếp hàng tập trung một chỗ - tất nhiên là hạn chế cho giáp mặt nhau; xoáy lụp, chui chọt mà không bị rách mặt, tét đầu thì cứ để cho xoáy, cho chọt mái thoải, nếu bị rách, tét thì tìm cách che bịt bớt mặt quy lại để hạn chế thương vong ...
    Tôi chỉ làm đơn giản vậy thôi, nhưng thấy mấy con bổi nuôi lên, còn nào càng chứng thì khi nổi lại chơi càng đều - ít bị cái kiểu chơi cà dựt cà thọt.
    Con lâu nổi nhất là khoảng 6 tháng kể từ khi ở lồng riêng. Còn ông ôn mới này thì chưa biết sẽ bao lâu.

Last edited: 17/9/13
  7. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Có con chim đã nổi, mới lên lụp chuẩn bị cho đi dợt thử. Mời các bác xem, nhận xét đánh giá trên tinh thần vô tư mái thoải.

Kính mời!

8. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Em này là em nào vậy bác? lâu quá không gé bác thấy bữa nay bác cập nhật quân số kinh quá, cuối tuần này nếu rảnh ta làm tý anh nhé, lâu lâu rồi anh em mình chưa ngồi với nhau cũng thấy vắng vẻ hihi

9. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Òh, rảnh thì cứ tạt qua mình. Rảnh nữa thì AE làm vài kèo xa xa tí. Chịu khó đi xa thì hay được đụng chim hi hi ... Cậu nhóc lên Đà Lạt khỏe không, nó chịu lạnh tốt không ? - Nếu nó ọ ẹ khóc đêm thì mách tớ nhé ...
    Đây là lứa nhốt trong chuồng to sau nhà đấy, đang lên lồng ủ mưu vào đầu mùa cho đi dợt thử xem sao đây.

10. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Cái lồng bẫy nhìn chất quá bác nhỉ,cầu tử đẹp,trên bác cái này nhiêu vậy.Dưới em cái này gần 500k mà ko có cầu tử đẹp.

hhhnam, Hoàng ĐL, PHIOMON and 3 others like this.
  11. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Mấy cái lồng này tính ra chắc tầm 100k mọt cái bác ạh.

12. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Vô tư, mái thoải thì chơi luôn!
    Thứ nhất, lâu lắm rồi không đi oánh cu, chả được rờ tay vào con mồi con bổi nào sất nên quên nghề mất rồi.
    Thứ 2, nó là con "chuột cống" hay con "Đạ Hoai" đấy cụ, mới bị cắt tóc cạo râu cho lên lụp nên thằng cháu vẫn hoảng, nhưng trông vẫn ra dáng lắm.
    Thứ 3, là Đà Lạt mùa này sắp đi bẫy được chưa, nếu được cụ chuẩn bị cho vài cục chịt chóa nhá, vừa bị lão Cuvietnam nhắc đến đâm nhớ cái món ấy tợn.

Last edited: 17/10/13
    dong_pham, catphien, ancugay and 15 others like this.
  13. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Khi nào bác Hoàng ĐL tập được em đó lên mồi chia sẻ kinh nghiệm cho em với nha.Em cũng có 1 chú mồi lỡ dáng dấp cũng tựa tựa con của bác nhưng chân khô tím,mắt lồi,gáy đồng pha tí thổ,bài bản dày,gù tạm(50-70 sạc),nhưng chướng thì.....vô địch.Khi ra rừng nó mà chịu làm thì chim bổi chuyền cánh xếp ko kịp nhưng khi không có hứng thì nhảy lambada.Em nó cũng bắt đc 2 chú bổi rồi nhưng chơi con này có khi huyết áp tăng sợ đột quỵ nên em đã đưa cho 1 anh bạn để ở nhà chơi salong(ở nhà nó vẫn trổ bài bản).Các anh e trên dđ cảm thấy nó có thể ra mồi đc ko ạ,vì để làm chim khách em cũng thấy tiếc,mong các anh cho em lời khuyên.Thân!

ancugay, hhhnam, NHAT DUY TH and 3 others like this.
  14. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    To bác Nam: Con đấy là con "Lắp bắp đụng cà lăm" em túm được ở đèo Mimoza hồi năm ngoái đấy bác. Bác rảnh lúc nào thì cứ ới em lúc ấy, nếu ghiền làm kèo Đà Lạt thì cứ sau Noen 15-20 ngày là đẹp. Bác cứ dọa mãi mà không thấy bác vào ... Đợt này bác mà cù được đại hiệp Cuvietnam phượt Đờ Lờ chuyến thì vui ngất ...

Vẫn cứ trên tinh thần vô tư mái thoải, mời bác Nam cùng các ACE khác tiếp tục nội soi, ngoại xét con nhím này:

To bác codo: Ui rụi ui, cái con bổi gốc Phú Yên giờ này mà đã nghĩ chi đến chuyện ra mồi - xa xôi lắm bác ơi.
    Nghe bác kể về con chim của bác, tôi có ý nhỏ này, mong bác không phật lòng. Đối với loại cu "pop rock", nếu là chim bổi mới toanh thì còn có hy vọng mong manh nuôi dợt lên mồi được, chứ nếu đã nuôi nổi rồi thì khó tống vào lụp sách đi rừng mà nó chịu làm việc trơn tru lắm bác. Có thuần mấy thì thuần, nổi cơn lên là nó vẫn cứ chọt toét hết mặt mũi, quạt xước hết cánh ra thôi ... Nếu nó hay quá (chim gù 50-70 sạc đối với tôi là ác liệt lắm, bác bảo "gù tạm" ...) thì cứ dợt tiếp cầu may vậy. Không thì để dành thời gian dợt con khác cho nhàn bác ạh. Chim pop rock có được mấy con ra mồi ngon lành đâu ...

15. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Cụ Hòang ơi! chương trình Đà lạt tiến muốn thời gian sớm hơn có được không cụ Hoàng dự kiến cuối tháng 11 dương lịch?

ancugay, Lamtich, codo and 5 others like this.
  16. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Được bác Hoàn. Mình đang để phép mà, lúc nào cũng ok.

ancugay, Lamtich, NHAT DUY TH and 6 others like this.
  17. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Cám ơn bác Hoàng em thích nghe những điều thật để học hỏi thêm kinh nghiệm chứ có gì mà phật lòng hả bác?Còn con đó chắc em cũng để làm cu khách luôn vì thật ra em đã không mặn mà việc tập nó ra mồi rồi,nhưng thấy tiếc nên mới hỏi bác xem còn cách nào để thuần phục nó ko.Em lên d.đ thấy có những con mồi gù 3 đến 4 tiếng nên em chỉ dám nói 5-7 chục sạc là tạm thôi ạ.À mà em còn nhỏ lắm bác đừng gọi em bằng bác mà em tổn thọ mất.Cám ơn bác đã chia sẻ!

PHIOMON, ancugay, dinhtkc and 2 others like this.
  18. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Mời các bác chặt chém con cu mới này cho ló mau mau biết hót.

Last edited: 25/11/13
  19. Hoàng ĐL

Thích đã nhận:
    14,294
    Con này mới bị tóm hôm qua ở thác Hang Cọp – Đà Lạt.
    Bác Nghĩa vào thẩm định hộ em cặp cán cái nhé.

Chân phải:

Chân trái:

2 chân:

Cái mặt:

Kèo:

Nguyên con:

Mồi:

Kẹp này nhiều chim quá – từ tết tới giờ chuyến nào vào đây cũng có chim đem về. Nhưng mà chim nhàu không, riêng con này khác chút …
    Góp chút vui - ACE cứ mái thoải.

Last edited by a moderator: 24/2/14
  20. thobau

thobau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Tôi để ý, các bác ở Tây Nguyên bẫy lụp thường để cái lụp "không không" ấy, không thấy giấu vào tàng, lá hay đại loại gọi là ngụy trang kín lụp như những nơi khác. Các bác để ý các clip của bác banchu sẽ thấy khác biệt. Vậy có thể nói, mồi của các bác Tây Nguyên quá đẳng cấp, hay bổi quá dữ ko sợ lụp hay gì gì đó, mong các bác chỉ giáo thêm... Chứ ở chỗ tôi hoặc đi bẫy một số nơi Đông Nam Bộ, nếu không giấu kỹ lụp, con bổi về thấy thường tạt qua cây khác ngay hoặc có thể do ngại lụp nên đấu đá không căng... , khả năng bắt được bị hạn chế nhiều....!