Lại thêm người mới mún làm phiền mấy anh. hix

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi keberos, 23/11/07.

1. keberos

keberos Member

Thích đã nhận:
    0
    Thân gửi các pro về HM!
    Em cũng là 1 tay mê cá, mới tập chơi HM dc khoảng 1 tháng nay. Giờ em đang...~X( ... về 1 số vấn đề. Cũng may tìm dc web này nên mạo mụi nhờ mấy anh chỉ dùm! :-S
    1. Em nghe nói là HM mà mún cho ép thì cả trống và mái đều fải cùng tháng tuổi fải hông mấy anh??
    Vì lúc trước em đã nuôi wa cá sim và cá lai Thái mà thấy không fải vậy, chỉ cần mái căng trứng là quăng vô ép dc rồi. Vậy nên em cứ mập mờ hoài :confused: .
    2. HM trống khoảng bao nhiu tháng tuổi mới gọi là trưởng thành và cho ép dc??
    3. Cá của em bắt đầu có hiện tượng bị tưa đuôi, ko hiểu tại sao??
    Trước khi pót bài em đã dạo 1 vòng trên diễn đàn rồi, thấy có anh jì đóa chỉ là dùng nước máy ngâm 2,3 ngày để nuôi cá. hix. Hiện jờ em đang nuôi khoảng 40keo và 2 hồ 40x60. nếu ngâm nước để nuôi thì em tính dc là khoảng 6 thau nước loại lớn, mà nhà em thì hơi nhỏ nên...#:-S . Mấy anh có giải pháp nào khác chỉ dùm em. :blushing:
    Cảm ơn mấy anh trước!!!!!! :-* :-*

2. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    hihihi
    Câu1: chỉ cần cá trưởng thành là cho ép được rồi chứ ko nhất thiết phải cùng tháng.
    Câu2:cá từ 2 tháng rưỡi trở lên là được tính là cá trưởng thành rồi.
    Câu3:cá bị tưa đuôi là 1 phần do nước nhiễm khuẩn nấm 1 phần là nuôi nấn con cá ko đươc tốt làm cá yếu va phát bệnh 1 phần là do thức ăn ...v....v....
    Câu4:co thể liên lạc với chú khánh hoặc cedric để xin thuốc khử Clo nước thì đỡ phải để 2 3 ngày!!! chúc bạn thành công !!!!

3. keberos

keberos Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh nhiều lắm.
    ah, anh ơi! cho em hỏi cái nữa là có phải cá mái đã căng trứng thì có hiện tượng là bụng vàng và nổi sọc ko anh. mà cụ thể là sọc ngang hay sọc dọc. hic.
    với lại em nghe nói là nuôi cá mái phải kỹ hơn nuôi cá trống, khi thay nước phải cẩn thận ko dc làm sốc cá. vậy cgu71 em nuôi bằng chai nước biển, khi thay nước, khi mún rủa chai thì phải làm sao, anh chi em dzi'. hix.
    nhân tiện anh cho em xin số fone hay làm cách nào để liên lạc dc với chú Khánh hay cedric dùm em.
    cảm ơn anh lần nữa.

4. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào mừng bạn đến với thú chơi HM!
    1. Bạn nên chọn cá trống lớn tuổi hơn cá mái một tí, nếu để cá trống còn quá non thì không thể đẻ đuợc đâu!
    2.Tốt nhất là 3 tháng tuổi là có thể để được rồi.
    3.Cá của bạn có thể bị nấm đuôi rồi đó, nguyên nhân có lẽ là do nước không đảm bảo sạch. Bạn ngâm cá vào nước muối và nhớ phải chăm thay nước một tí thì sẽ khắc phục đưộc nấm đuôi.
    cảm ơn anh nhiều lắm.
    Cá mái bình thường là nổi sọc dọc là dấu hiệu muốn sinh sản, bạn ạ.
    Chúc bạn một ngày cuối tuần vui vẻ!

5. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    bạn ko nên nuôi cá trong chai nước biển ko cần phải kỹ lắm đâu có khi kỹ quá cá cũng bệnh đó nuôi trong cái gì rộng một tí muốn cá nhanh co trứng là phải làm sao cho cá tương đó la môi trường tự nhiên như thả bèo rong rêu để nơi có nắng gió .cá mái có trứng là bung to ra màu trắng( trứng non),màu vàng nghệ(trứng già),còn lên sộc là cá muốn đẽ và có nguy cơ phịt trứng ra luôn nên thấy vàng nghệ là cho kè với trống 1 đến 2 ngày là cho vô sinh sản luôn.

6. keberos

keberos Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks anh nuademvangem lần nữa! hì
    đúng là càng vô sâu thì càng có nhiều thắc mắc. hĩ. ví dụ như 2 bầy cá con khác nhau có thể nuôi chung 1 hồ dc ko anh. nếu dc thì fải cùng tuổi hả, cách nhau 1 tuần có nuôi chung dc hok anh.

7. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá con nuôi chung với nhau chỉ cần diện tích hồ đủ rộng để tránh dơ hồ và kích cỡ cá con phải bằng nhau, những con lớn hơn bạn nên tách ra hồ riêng để cho cả đàn có thể phát triển đầy đủ

8. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    nuôi chung được hết mà như vậy thì nó ko hay bày nào ra bày đó mình dế kiểm soát hơn và chăm sóc kỹ hơn biết bày nào đẹp bày nào xấu chứ nuôi chung đến lúc thu hoạch thì mệt lắm và số lượng cá ko đồng đều!!!!

9. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Muốn hồ lâu dơ và cá ít bị rách vì vi khuẩn trồng "betta bulb" thì đở lo.
    1. Cây "xơi" bớt đồ thảy từ betta.
    2. Giống như môi trường thiên nhiên.
    3. Cá betta thích "ngủ" trên lá thay gì nằm dưới đáy nơi có hàng tá phân và thức ăn thừa và .... dơ.
    4. Oxy.
    5. Nhìn đẹp hơn hồ trơn.

10. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thường thì cây sồng dưới nước cần chổ cho rể bám, hồ bạn không có đá thì quấn rể nó vào đá nhỏ để giử nó khỏi nằm ngửa

11. Mr.Dinh

Mr.Dinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    [​IMG][/IMG][​IMG][/IMG]
    thằng em mình có 1 con nhưng hình như ko phải HM , chỉ là loại thường , mình cũg đang tính mua 1 em HM về chơi nhưng không biết nơi nào bán , ai biết chỗ bán HM tại Biên Hoà chỉ mình nhé

cho mình hỏi hồ 30x40 nhưng tấm kính đàng sau là 1 cái gương , không biết cái gương đó có ảnh hưởg tới việc ép cá beta ko ????

12. dungnth

dungnth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

13. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cái con này của thằng em bạn nó chả ra loại gì cả, đuôi tưa, CT nó còn đẹp hơn nhiều lắm. Chú này đuôi thì dài, lại hẹp... nói chung là super còn ko được nói chi là HM

14. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    cái này chắc nuôi chung với cá gí rồi ma tóm lại con đấy thuôc dạng cá chợ ban ah'

15. Mr.Dinh

Mr.Dinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    2 pác chủi nhiệt tình wá chắc em phải tìm 1 em HM nuôi thư xem sao

16. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh chỉ nhận xét cá thôi. Thông cảm nhé, có gì nói vậy.

17. keberos

keberos Member

Thích đã nhận:
    0
    có rắc rối nữa rồi mấy anh ui!!
    Hix, tại sao cá mái của em nổi sọc dọc rồi, bụng cung căng trứng lắm rối mà vẫn ko ép dc ( cá trống cũng đã trưởng thành lun rồi). có ai giải thích dùm em.
    Tiện thể mấy anh có ai ở tphcm gần q11 thì em xin dc mời tới nhà em để xem dùm bầy cá, em sẽ qua tận nhà rước. hix. có ai ráng giúp dùm em!!!!!!!!!!!!!!!

18. Nuademvangem23

Thích đã nhận:
    20
    chỗ nào wa rươc tui nè chỉ dẫn tận tình luôn kakaka

19. N&D

N&D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em là thành viên mới trước đây đã từng nuôi cá sim và đã cho đẻ thành công nhưng bỏ lâu lắm rùi. Bây giờ thấy cá beeta thích quá các bác cho em hỏi cá beeta mua ở đâu và trung bình bao nhiêu tiền một con.

20. keberos

keberos Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuademvangem cho bít địa chỉ nhà đi tui wa rước cho, tui ở q11 áh. hay là cho tên và số phone thì tiện hơn nữa. cảm ơn trước. tui tên Kỳ hình như lớn hơn nuademvangem 3t mà kinh nghiệm nuôi cá nhỏ hơn 3t thì phải. hìhì