Làm 1 hồ cá biển tốn bao nhiu tiền vậy ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi onelove02, 1/5/08.

1. onelove02

onelove02 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy pro cho mình bít làm 1 hồ cá biển tốn trung bình bao nhiu tiền vậy ? kích thước bao nhiu là vừa ???

2. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể 1m là ok, nếu nhà bác rộng thì chơi luôn bể 2m. Nếu bể 1m thì cả cá + quỳ thì khoảng 10tr đầu tư cho ban đầu. Đấy là tôi tính giá ở HN, còn ở SG có khi còn rẻ hơn.

3. LAD

LAD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    cá ở đây cũng chỉ mấy em khoang cổ, hề, tia xanh thôi chứ ko phải hoàng đế, hoàng hậu, hoàng yến đâu nhé, hehe. Tính cả cá thì vô cùng lắm, mà nuôi quỳ, san hô thì nuôi cá phải chọn lọc ko nó xơi hết quỳ.

4. bluedolphin258

bluedolphin258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    LAD nói đúg đếy, níu nui hồ 1m thì chỉ nui san hô, quỳ cộg với thia, khoang cổ là thích hợp còn níu mún nui cá "cao cấp" như hòag đế, hòag hậu này nọ thì hồ rộg sẽ thích hợp hơn, còn về giá cả thì trung bình hồ 1m cũg khỏag 10tr còn cái hồ hơn 2m thì cũg ngót nghét gần 30tr. (đêy chỉ là tiền hồ thôy, còn vi sinh, san hô, cá nữa thì cũg gần 10tr nữa) chúc bác sớm có 1 cái hồ cá biển đẹp nhé ....

5. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình tự làm hồ 1m3*60*70 hết khoảng 5t nếu mướn thợ làm chắc khoản 8tr

6. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bác tự làm hết toàn bộ luôn hả, hic sao rẽ dử vậy chời. Tính lun vi sinh, aquasoil, đá sống và nước luôn hả bác???
    Nếu vậy chắc em tậu thêm 1 cái nửa wa' :laughing::D

7. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Coolpix nghĩ bạn muốn chơi nước biễn thì hồ càng to càng tốt. Hồ của Coolpix thì tính ra khoảng 10 triệu tiền VN . Nhưng từ ngày nuôi đến giờ bán san hô cắt ra, lấy lại vốn rồi. Coi như hồ bây giờ là chỉ lo tiền điện và nước thôi.

8. zocazi

zocazi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói vậy ,từ giờ trở đi Coolpix chỉ còn biết lấy lãi mà bỏ túi , sướng nhỉ ! Vừa có cái để chơi mà còn tích lũy thêm được money nữa chứ . Ở V.N , mong cho chi phí bỏ ra sau khi setup thành công 1 hồ cá càng ít thì càng mừng lắm rồi , có đâu mơ tới huề vốn .

9. onelove02

onelove02 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ùa.......vậy chắc mình làm hồ 1m thui........2m thì tới 30tr lận....hic hic......thz mấy pro nhìu nhe......

10. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    theo mình nghĩ chi phí thì ko có giới hạn đâu....nói chung chơi cá biển cũng giống đốt tiền vậy đó :)).....mấy ông bạn mình mổi người chơi đến bây giờ cũng khoảng 50-60 triệu...mà vẫn chưa biết bao giờ mới chấm dứt ra tiền nữa.....hic..đam mê là thế đấy...

11. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    cacanhbien nói đúng đó . không giới hạn đâu . Coolpix định đi chơi xong về thì setup cái mới. Nội tiền mua đồ dụng cụ máy móc trong hồ thì lên đến chóng mặt luôn . Giờ thì chưa setup vì đang trong thời gian colllect . Khi nào collect đủ rồi setup một lượt. Nhưng cá biễn thì dụng cụ càng đầy đủ thì sẻ giúp mình giữ nước sạch và nuôi cá hay san hô dễ dàng hơn. cái gì thì giảm được chứ riêng Coolpix thì tiền đèn,protein skimmer,powerhead(máy thổi nước tạo sống) là cần phải đầu tư vô.
    Zocazi. lấy lãi bỏ túi gì đâu. Lâu lâu tỉa ra thì bán đễ đủ trả tiền điện và tiền nước mua thôi. Nhưng nhiều lúc đi ra ngoài tiện thấy cục coral nào đẹp là vớt về thì lúc đó cháy túi . như bạn Cacanhbien nói đó, không bao giờ giới hạn tiền bỏ ra cho hồ cá biễn. ra ngoài tiện lúc nào cũng tốn vài chai không hà.

12. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng vậy mình tự cắt kiếng dán hồ kiêm luôn thợ mộc cực lấm nhưng đồ tự làm sài vẫn thích hơn he....he...

13. nnduyanh

nnduyanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    đúng vậy, hồ tớ làm khoảng trên dưới 3 tr cho hồ 1m ! lâu lâu thấy đá sống or quỳ nào đẹp thì rinh về , tích lũy dần dần chứ ko fải làm 1 lần !~X(
    Money mua cá + ..... đc lũy thừa với KN tăng dần =))

14. ARITA

ARITA Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới tự làm xong 1 hồ 130*50*50 chỉ có 3,5tr thôi chứ bạn đem ra ngoài thì giá hơi căng đó nha.. hiihhhiii

15. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em làm nguyên bể, cả hệ thống lọc, 20 con san hô, 2 con cá hề, 2 con sao giá có 3 triệu rưỡi à. Hồ kích thước 1,4x0,6x0,4. Họ trang bị cho đầy đủ cả, hồ làm cách đây 6 tháng, bây guờ có thể lên giá. Nhà em ở Đà Lạt.

16. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    to arita: bạn có thể liệt kê các thứ bạn mua ko? Vì ở SG ko thể làm 1 hồ san hô mà 3,5 t duoc vì máy lạnh đã hết 2,5 t rồi.

Còn bạn doraemon25 thì ở Đà Lạt nên ko cần xài máy lạnh làm gì nên đỡ được chi phí nhưng bạn có thể hco mình biết địa chỉ bạn mua cá và san hô ở ĐL được ko

17. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở Đà Lạt, Mon mua cá biển ở 35D Hoàng Diệu. Giá cá xê dịch từ khoảng 10k -> 50k đối với các loài thông thường. Hôm bữa đi hỏi có 1 con nhìn hay hay, tên là mặt khỉ môi son, 200k lận nên chưa có tiền mua. San hô thì từ khi người ta lắp bể đã thả vào rồi, mình chưa trang bị thêm. Cũng đủ loại và đẹp rồi.

18. thuysinh

thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đã qua nhà arita rồi bạn à, hồ bạn ấy mới làm thôi. đặc biệt hồ bạn ấy không cần sài máy lạnh vì đã có máy lạnh ở trong phòng rồi. giá ở trên chủ yếu là để nuôi cá là ok

19. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Mình mới mua thêm 4 cục san hô vào hồ, con nào con náy nhỏ bằng 1/2 ngón tay út mà đã làm Coolpix gần phá sản rồi. $450:eek: không thể tin mình sài nhiều như vậy cho đến khi nhận receipt. Nên giá cả làm hồ san hô thì không giới hạn như cacanhbien đã nói.

20. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    hic...con mặt khỉ môi son mà đến 200k lận à, ở SG có 30k mà ko ai thèm mua hết. bótay thiệt...

to coolpix: bạn post hình cho a e xem san hô gì mà làm bạn gần phá sản vậy?