Làm bẫy giò

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi hoquangtrung, 27/4/11.

1. hoquangtrung

hoquangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    [​IMG][/URL][/IMG][​IMG][​IMG]
    cách làm bẫy jò như sau : lấy 2-3 sợi của sợi cáp xe đạp dài chừng 50cm, gấp đôi lại là được 25cm rồi xoắn lại như vầy
    khi xoắn lại xong rồi ta lấy 1 cây kẽm cỡ 2.5 mm-3mm dài cỡ 10cm đập bẹp 1 đầu rồi bẻ đầu bẹp đó 1 góc khoảng 60 độ rồi khoan 1 lỗ như vầy
    dây cáp xe đạp xoắn lại và cây kẽm đập bẹp xỏ vào nhau như vầy
    sau khi xỏ qua bạn buộc chặt sợi cáp đó vào thân cây kẽm 3mm như vầy
    sau khi buộc xong thì bạn lấy 1 đọan dây siêu dù mua ở tiệp bán đồ câu cá đoạn này dài cỡ 20cm rồi cột vào đầu sợi cáp như vầy
    đầu còn lại cột vô 1 cái khoen ( vòng săt nhỏ để làm thòng lọng) như hình bên
    sau khi cột xong bạn sẽ được như vầy
    làm nhiều cái và cột nối vào nhau ta sẽ được bộ giò như vầy
    mình đã giới thiệu xong cách làm 1 bộ jò bẫy gà rồi, ko biết có ai bày tỉ mỉ như vậy ko ^^, mình tính up lên lâu rồi mà ko có thời jan với lại time đầu ko biết viết bài như thế nào cả:))

2. MrBeo

MrBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    cái cọng thép đc khoan lỗ bằng loại mũi khoan j thế bác,em cũng có khoan nhưng hỏi mua kiểu mũi khoan siêu nhỏ như bác thì loại đó kô có,bác chỉ em cách làm mũi khoan loại đó dc kô bác.em cũng ở đaklak này,cho em cai địa chỉ có j em chay lên chỗ bác hoc hỏi thêm.tks

3. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    ^^ mũi khoan đó ra tiệm bán mũi khoan cũng có bán mà bạn ra nói họ cho xem mũi khoan loại nhỏ nhất loại đó cỡ 1.5mm nếu ko có thì bạn ra quán bán đồ điện tử AN THÁI ở đường lý thường kiệt ấy hỏi mua mũi khoan nhỏ chắc người ta cũng có bán đó, mà nhà bạn ở đâu vậy nè , nhà mình gần trường đại học tây nguyên

MrBeo thích bài này.
  4. MrBeo

MrBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    ở chỗ mình chỉ dc loại 3mm ko có 1,5mm.chán ghê,tui ở huyện krong năng cũng hơi xa so với bmt đó,hy vong có dip sẽ đc gặp mặt hehe

5. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    a` có cách rồi bạn lấy cái mũ khoan 3mm gãy rồi ấy( đó là tiết tiệm nha ) nhưng vẫn còn đầu khoan nha rồi bạn mài đi cho nó nhỏ lại ướm ướm sao cho nó nhỏ vừa đẹp là ok liền ấy mà :))

MrBeo thích bài này.
  6. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bạn nên làm cái khoen bằng cách cột cọng kẽm vào một cây sắt tròn(1 đoạn ăng ten đài chảng hạn) sau đó vặn chặt rùi rút ra như vậy dò không bị thô và nhìn đẹp hơn.chào bạn.

7. MrBeo

MrBeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    nói là 1 chuyện mà làm là 1 chuyện,tks bác nhiệt tình giúp đỡ

8. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    mình biết cảm ơn bạn đã bày vì mình làm vội nên ko rảnh để làm khoen thôi. làm khoen là phải kiếm cọng kẽm nhỏ cỡ 1.5 li uốn tròn lại thành khoen rồi lấy máy dập chuồng gà dập lại cho cái vòng nó kín là ok dập xong rồi lấy dũa ra dũa lại một tí là đẹp ngay, còn cách khác nữa là mua xích đúc bằng inox loại mini, dùng để xích chim rồi cứ đục bỏ 1 mắt xich lấy một mắt xích làm khoen loại này vừa đẹp vừa bền ^^ cái bẫy trên là mình tiện làm cho mấy bạn xem thôi, nhưng ý nghĩa của cái khoen lớn thì nó sẽ tăng diện tích tiếp xúc với chân gà làm cho chỗ thắt chân gà đỡ đau hơn theo mình nghĩ là vậy:))

Last edited: 28/4/11
  9. cocghe

cocghe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,200
    Mình là cựu SV của ĐHTN nè. 2 năm đầu ở KTX (KTX cũ phía Eakao), năm 3 trở đi mới lên khu Mai Hắc Đế.

10. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    thế bạn học khoa nào thế lớp nào vậy ? niềm đam mê của bạn là j vậy

11. qnbnguyen

qnbnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    bác nào biết cách làm cái bẫy giò chỉ cho minh với.? minh muốn đi bẫy mà ở Huế ko có nơi nào bán cái bẫy giò đó cả. thank các bác nha!

12. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=85933
    làm giống giò bẫy Cu mà thay đổi số liệu 1 tý thôi pác nè
    thứ nhất là cáp xe đạp 2 sợ chập đôi rồi xe cáp dài 60 cm chập đôi xe lại còn rồi để dài cỡ 23cm để cột zô chân dò
    thứ 2 làm chân dò dài cỡ 10 cm
    tại bữa post bài rồi mà lỡ xóa hình gốc nên mất hình thôi bác thông cảm

13. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    thank bác, minh se lam thử xem sao, mà một bộ thì thông thường làm khoảng bao nhiêu chiếc vậy bác? mỗi lần bẫy thì mình dùng khoảng bao nhiêu bộ?

14. quanteo

quanteo Member

Thích đã nhận:
    6
    hjx hjx.hok thấy hình giò gà đâu hết.!up lại được ko ban.

15. hoquangtrung

Thích đã nhận:
    118
    bạn zô xem làm giò như giò bẫy cu thôi mà lớn hơn thôi, hình anh mình chụp cách làm giò bẫy cu là mình lấy giò bẫy gà mình chụp đó vì giò bẫy cu nhỏ quá chụp bằng đt ko rõ nè

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:09 PM ----------

mình thường làm 25 vì theo cung sinh lão bệnh tử thì thấy 25 rơi vào sinh thấy mấy người nói hên nên làm zậy :)
    thường thì cắm 2 bộ tương đương với 50 cái, có người làm 1 bộ 50 cái luôn nhưng mà khi rỗi gỡ mệt lắm :)

quanteo thích bài này.
  16. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    vay là minh làm thành 25 cái, sau đó cắp thành vòng tròn xong quanh con gà mồi?

17. baylake

baylake Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác ơi sao e ko thấy ảnh vậy. bác rảnh thì pm yahoo e nhé cho e xin mấy bức ảnh: loidutinh_ktkb@yahoo.com

18. cuongero

cuongero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    Bác cứ lấy cái me khoan cỡ nhỏ nhất rồi bác khoan vừa tới la đc ,vì đông cũng mềm mà ,sau đó bác lấy một cây kim băng (kim loại lớn đấy) bác khoan tiếp theo , chỉ cần một cái nhẹ là qua à thế là dược rồi , thân bác mong sẽ thành công hơn nữa