làm bể nuôi tép !!!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi toannhoc, 25/8/07.

1. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em có một hồ dài 1,2mxngang 50cmx đáy 8li em định làm một hồ đá để nuôi tép kiểng và neon trắng .cho em hỏi phải dùng nền nào cho thích hợp và đá loại nào???? nhà em gần tiệm Vũ làm hồ thủy sinh em tính ra đó mua nền trộn sẵn (800k),đá,rêu,lũa,cát trắng (30k/kg làm mặt trên tạo độ sáng cho nền) .để làm .Em xem trên 4rum nói dùng nền ADA sẽ tốt cho tép phải không??? Em nuôi tép (red cherry 100k/em) và tép đỏ (20k/em) ở cao quý và dùng lọc 3 ngăn để trên hồ(1 ngăn bông gòn + san hô,ngăn 2 than giữ ph,ngăn còn lại để trống cho nước chảy và máy bơm chìm 25w +bình co2 em tính (trồng rêu và một ít cây cỏ thủy sinh quanh đá)vậy có được ko???xin các anh chỉ giáo giúp...em thấy mấy hồ tép của chocola và anh cỏ dại làm đẹp wá nền ghiền hihihihi...anh nào có kinh nghiệm nhiều về làm hồ tép cho em xin số điện thoại để trao đổi nhiều hơn...cám ơn nhiều:-S

2. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thấy nuôi tép xài nền ada sẽ tốt cho tép hơn, vì nó sẽ pát triển hết vẻ đẹp của nó với lại chênh lệch về giá thành sẽ không nhiều đâu em thừ tính cho anh nếu anh rải một lớp nham thạch phía dưới và lớp ADA dày 3cm thì mốt hết 18kg là hai bao giá cũng chỉ 1000k thôi chênh lệch không nhiều mà lại rất là tiện dụng còn về chơi hồ thủy sinh bạn có thể sử dụng lọc ngoài atman 3338 là hợp rồi chứ lọc tràn 3 ngăn thì không hợp với bể đâu tép đâu có gì bạn có thể ghé mình để trao dổi thêm:blushing: :blushing: :blushing: :blushing:

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ này nuôi tép thì lớn quá, vả lại 1.2m kính đáy 8, kính thành chắc 5? không an toàn đâu bạn, có nhiều trường hợp hồ 1m kính tương tự bị bể rồi, theo mình bạn nên đặt 1 hồ 70x40x40, kính 8, đáy 10 mà chơi lâu dài....
    Vậy thì khỏi phải cho neon ăn vì chúng măm tép no rùi....:p

4. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    ặc ặc

Theo mình thấy nuôi tép xài nền ada sẽ tốt cho tép hơn, vì nó sẽ pát triển hết vẻ đẹp của nó với lại chênh lệch về giá thành sẽ không nhiều đâu em thừ tính cho anh nếu anh rải một lớp nham thạch phía dưới và lớp ADA dày 3cm thì mốt hết 18kg là hai bao giá cũng chỉ 1000k thôi chênh lệch không nhiều mà lại rất là tiện dụng còn về chơi hồ thủy sinh bạn có thể sử dụng lọc ngoài atman 3338 là hợp rồi chứ lọc tràn 3 ngăn thì không hợp với bể đâu tép đâu có gì bạn có thể ghé mình để trao dổi thêm
    vậy chocola cho anh địa chỉ và điện thoại đi anh sẽ wa nhà chocola để học hỏi thêm và trao đổi kinh nghiệm. chocola và blue... hướng dẫn chi tiết cho mình chút được ko ????theo chocola vậy thì anh sẽ tự mua vật liệu để làm mà lớp đầu tiên rãi gì trước???và nền ada lót làm sao???anh xài lọc để nuôi tép và trồng ít rêu và cỏ dại trước đá chứ không có trồng mấy " cây thủy sinh(anh nhầm)" àh cho anh hỏi cái lọc atman338 mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy ????theo cách em:
    1- rãi nham thạch trước
    2- lớp ADA dày 3cm
    3- xếp đá +rêu
    rồi cần gì bỏ thêm đất hay phân thêm ko????cần gắn co2 ko?????tại mới chơi !nên anh làm phiền socola chút nghen !!!!nếu không phiền socola chỉ cho anh mua mấy lọc gì thích hợp và anh wa nhà chocola chỉ cho anh cách làm được ko??? #:-S cám ơn em socola nhiều

5. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    tại mình tính chơi tép không và thấy neon trắng thấy cũng đẹp nên tính nuôi chung đâu có bít nó sực tép :).socola em có thể cho anh bít địa chỉ nhà và số điện thoại được ko???để anh wa trao đổi kinh nghiệm nhiều hơn (anh mới tập chơi) thấy hồ tép chocola mà ghiền chết được và cho anh hỏi tép đỏ em mua ở đâu vậy???và giá bao nhiêu ???theo cách em chỉ thi:
    1 - mua lọc alman338 ở đâu giá bao nhiêu ?
    2 - lớp nham thạch và phân nền ADAmua ở đâu?? bao nhiêu là đủ ?????em hướng dẫn cụ thể cho anh được ko???nếu được em cho anh bít địa chỉ đi anh sẽ ghé wa đi mua chung với em !àh khi lót nham thạh đầu tiên rồi lót ADA lên 3cm rồi và anh muốn rãi cát trắng lên nền ADA và sắp đá lên vậy được ko????ở những chổ sắp đá (hồ của em) anh thấy rêu lên làm nên một màu xanh đẹp wa' vậy em chỉ cách anh làm được ko????cám ơn em thật nhiều

6. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    còn như lời của blue_dolphin do mình làm lớp nền thấp thôi và chiều cao 50cm thì minh chỉ để rêu cho đẹp chứ ko trồng mấy cây thủy sinh tại mình thích đơn giản ko thích cầu kỳ muốn tạo hồ nuôi tép kiểng chơi và mình thấy nhiều người làm rồi nên muốn làm theo và đâu có vấn đề với thành hồ 50cm ????mình chỉ làm hồ đá và rêu thôi ngoài ra ko còn gì nữa !àh co2 có cần gắn vào ko?????giúp mình nhé cám ơn nhiều

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hồ 1m2 mà bạn dùng để nuoi tép thì chắc tiền mua tép để có khả năng nhìn thấy nó tung tăng trong hồ gấp mấy lần tiền setup hồ.

Theo mình, với những hồ lớn thì bạn nên trồng TS để ngồi ngắm thư giãn và lựa mấy chú tép mồi thả vào nhìn cho thích con mắt, rồi kết hợp với nuôi cá loại bơi theo đàn như: neon, mũi đỏ....

HỒ tép thì tốt nhất là hồ 60x40, chi phí đầu tư trung bình, chăm sóc dễ và kiểm soát số lượng tép dễ hơn.

Chúc bạn vui.

8. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    blue_dolphin cho mình hỏi ?nếu vậy mình nên làm gì với hồ 1,2m kính 5 dáy 8li đây?????mình ra tiệm vũ nhờ họ làm ko nhận bởi vì họ nói sẽ bễ mặt hồ nên mình ko bít làm sao giờ????mình nghe ngoài tiệm vũ làm hồ tép đến 5t mắc lè lưỡi với hồ 1,2m mặt 10li ,đáy 10 li nhưng mà người ta bảo quản đầy đủ !còn mặt 50 và đáy 8li người ta ko nhận khổ cái thân!!!blue_dolphin chi dùm mình cách làm hồ nhe cám ơn nhiều

9. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Tốt nhất nuôi tép bạn làm hồ 60 là vừa...vừa chơi vừa học kinh nghiệm thêm...Nói chung la tùy chất lượng kiếng nữa...hồ mình 8 tấc,kính 5 ly hết,làm lọc đáy,mấy chục kí sỏi,thêm 2 cậu La Hán to đùng mà 1 năm nay ko vấn đề gì cả...Nhưng chơi thủy sinh thì nên kiếng dày 8ly trở lên,xếp đá,lũa va chạm ầm âm 5 ly no banh liền..Có gì bạn ra tiêm Minh Đức hỏi giá hồ xem sao..Kiếng mài,ko kiềng,dán khéo để ko thấy lớp keo..Cái hồ trước đã rồi tính tiếp bạn ơi :D

10. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mới tậu 1 cái hồ 88x40x55 (do cái chân hồ là cái tủ TV nên nó mới lẻ như vậy á), đáy 10ly, thành 8 ly, có kiềng. Hết 450k. Hồ này em tính dùng để nuôi neon với bút chì. Hồ của bác 1m2 nuôi tôm hao lắm, biết bi nhiều xiềng cho đủ. Như bác Hong_Ket nói đó, mua tép mồi về thả cho dzui.

11. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    meomap làm hồ đâu mà rẻ vậy bên mình làm hồ dài 80x ngang 40x cao 50 mà nó đòi đến 800k lận mắc thấy sợ luôn .cái hồ bạn làm vậy rẻ đó.hồ của meomap nuôi cá neon và bút chì thì được ròi .mình lấy hồ 1,2m bỏ la hán vào nuôi luôn rồi bây giờ đang tìm hồ cũ( giá 200k) hoặc làm cái mới với giá 450k thôi chứ hơn thỉ ko có điều kiện rồi tại mới đầu tư cái hồ 1,2m hết tiền .mình đang định làm hồ 80x40x70 để nuối tép thử và kính 8li đáy 8li luôn .mình nên mua nền nào????và làm sao????Dr_marten có thể giúp mình được ko???cho mình hỏi cách làm lọc trong hồ để nuôi tép làm sao?tiệm minh đức ở đâu vậy bác?????

12. toannhoc

Thích đã nhận:
    2
    mình nghe một tay nuôi tép ở tiệm cao quý nói chỉ cần mua phân ADA lót nền 3cm và cho sỏi lên thôi là được (có thể trồng được rong va rêu luôn)vậy có được ko các bạn.chocolate cũng nói dùng nền ADA va nham thạch nhưng mình chưa hiểu lắm nên ko bít làm sao cho tốt các bạn chỉ giúp nhé cám ơn rất nhiều

13. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    địa chỉ nhà mình là 425 Bặch đằng f15 bình thạnh dt 0916000832 có gì chiều mai bạn ghé nha mình chơi

14. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    toannhoc ơi a cũng đang làm hồ tép theo cách của anh Blue nè.
    Nham thạch ở dưới ADA ở trên thôi. Tép nó thích lang thang trên ADA muh rải sỏi nữa sao nó chơi dc.
    A cũng có hẹn sang nhà chocolate nên có thể liên lạc với a đến chung cho chocolate đỡ tiếp nhiều lần. Gọi a nha 0908407442. Minh.
    Chocolate ơi a ghé cùng luôn nha.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Đừng nghe những gì CQ nói...:p
    Nên làm hồ 70x40x40 cho phù hợp với các phụ kiện như đèn,lọc...địa chỉ và giá cả thì Sô-cô-la biết rất rõ...

16. CHOCOLATE

Thích đã nhận:
    2
    Các bạn cứ qua đi mình sẽ ở nhà chờ.................................................................................

17. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nếu hồ của bạn có kiềng và là hồ nuôi cá thì chẳng sao đâu, khi setup hồ nên cẩn thận 1 chút là được, đừng để đá, lũa gõ keng keng vào mặt kính thì sẽ ổn. Trước đây mình có 1 hồ đáy 10, thành 5 mà chơi thủy sinh ầm ầm đó thôi, chất vào đó 4-5 chục ký sỏi , 12kg nham thạch và mấy cục đá to đùng mà nó vẫn ok.

Quan trọng là việc căn kê hồ sao cho nó cân bằng, áp lực nước trải đều khắp 4 mặt hồ, chân hồ phải có những cây ngang tương đối gần nhau (mỗi cây cách nhau khoảng 30-40cm)...........và 1 điều nữa là chất lượng của hồ (điều này thì phải "nhìn mặt" nhà sản xuất thôi).....hehehe.....

Tốt nhất là các bạn ghé nhà 1 "chuyên gia" nào đó để trực tiếp lắng nghe kinh nghiệm của họ để về setup cho mình 1 cái bể như mong muốn. Thân.

Last edited: 26/8/07
  18. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    hix nước đang có vấn đề. Chắc bữa khác mới wa dc. Sao nước cho vào hồ rồi pH tụt xuống kinh khủng, còn có 5.0 ah huh

19. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác ơi, em thấy lọc mà bỏ san hô vô không tốt đâu. Bác thay bằng ống ceramic đi (ở CQ có bán đó).

@ BD: em tính bỏ thêm mấy con neon king vô hồ tép RC của em. Mấy con neon nó xơi luôn tép con hả bác?

20. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Rải nham thach là để cho vi sinh đó bác vì nó có nhiều lỗ (giống như ống ceramic trong bộ lọc vậy). Nuôi tép mà xài ADA thì tuyệt vời, chỉ tội méc wá thôi (60k/kg lận) :crying: